DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Hộ kinh doanh không có đăng ký kinh doanh có được cấp Mã số thuế không?

(huynhthu95)

Hiện tại chỉ có những cá nhân, hộ gia đình họat động kinh doanh theo Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP về việc cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập,thường xuyên thì mới không phải đăng ký kinh doanh.

Do đó, nếu đúng là kinh doanh ngành nghề đó thì cá nhân có thể liên hệ cơ quan thuế cấp mã số thuế cá nhân (cá nhân đại diện cho hộ gia đình).

Còn nếu không rơi vào các công việc đó thì hộ gia đình bắt buộc phải đăng ký kinh doanh theo Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký kinh doanh, sau đó mới liên hệ cơ quan thuế cấp mã số thuế (mã số thuế sẽ cấp cho cá nhân đại diện hộ kinh doanh). Nếu không đăng ký thì sẽ bị phạt vi phạm.

Xem tham khảo tại Thông tư 95/2016/TT-BTC hướng dẫn về đăng ký thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

 

 

 

  •  672
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…