DanLuat 2015

Hộ kinh doanh gia đình có thể thành lập công ty được không?

Chủ đề   RSS   
  • #54581 22/06/2010

    huyandong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hộ kinh doanh gia đình có thể thành lập công ty được không?

    Kính chào Luật sư Phất!
    Luật sư có thể cho biết hoặc giải thích giúp, tôi là chủ hộ kinh doanh, vậy tôi muốn chuyển đổi sang mô hình công ty được hay không? nếu được thì loại hình công ty nào? (hộ kinh doanh gia đình của tôi dưới 10 lao động).
    Xin cảm ơn Luật sư
    Công Huy
    truongconghuybp@yahoo.com
    phone: 0937.469.294
     
    18333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #54767   24/06/2010

    Lsphat
    Lsphat
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2009
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 916
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Chào bạn Công Huy, Luật doanh nghiệp không quy định về trường hợp chuyển đổi trực tiếp hộ kinh doanh sang mô hình công ty. Tuy nhiên, bạn có thể thực hiện mong muốn của mình bằng cách tham gia thành lập mới một công ty và làm thủ tục chấm dứt hoạt động của hộ kinh doanh. Khi thành lập Công ty mới, bạn có thể chọn một trong các loại hình công ty quy định tại Luật doanh nghiệp. Bạn cũng có thể vừa duy trì hoạt động của hộ kinh doanh, vừa tham gia thành lập một công ty mới. Trân trọng, Luật sư Phạm Văn Phất, Văn phòng luật sư An Phát Phạm www.anphatpham.com
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lsphat vì bài viết hữu ích
    haihahls (16/12/2014)
  • #54789   25/06/2010

    huyandong
    huyandong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cảm ơn Luật sư Phất
    Cong Huy
     
    Báo quản trị |  
  • #57271   22/07/2010

    Lsphat
    Lsphat
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2009
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 916
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Cám ơn bạn. Ls Phạm Văn Phất.
     
    Báo quản trị |  
  • #57287   22/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5302)
    Số điểm: 50809
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3502 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Khoản 2 Điều 9 Nghị định 139/2007/NĐ-CP của Chính phủ về việc hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp quy định:

    "Mỗi cá nhân chỉ được quyền đăng ký thành lập một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh cá thể hoặc làm thành viên hợp danh của một công ty hợp danh, trừ trường hợp các thành viên hợp danh còn lại có thỏa thuận khác. Cá nhân chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ kinh doanh cá thể hoặc cá nhân thành viên hợp danh có quyền thành lập, tham gia thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần.

    Như vậy, hộ kinh doanh cá thể không có quyền thành lập doanh nghiệp tư nhân. Do đó, nếu đăng ký loại hình doanh nghiệp tư nhân thì bạn phải làm thủ tục giải thể hộ kinh doanh cá thể trước khi đăng ký kinh doanh.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #57304   23/07/2010

    Lsphat
    Lsphat
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2009
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 916
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Bạn BachThanhDC nói rất đúng. Tuy nhiên, trong trường hợp này người nhờ luật sư tư vấn chỉ quan tâm đến vấn đề họ có thể chuyển đổi từ hộ kinh doanh sang công ty được hay không. Tiêu đề thì họ đặt như vậy nhưng nội dung câu hỏi lại khác hoàn toàn.
     
    Báo quản trị |  
  • #57308   23/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5302)
    Số điểm: 50809
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3502 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Cảm ơn Luật sư! Tôi cũng chỉ muốn cung cấp thêm thông tin để người hỏi biết thêm thôi, chứ không phải là phản đối câu trả lời của Luật sư đâu.
    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #58176   18/08/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 200
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    Gửi bạn BachthanhDC!

    Hộ kinh doanh cá thể không có quyền thành lập công ty nhưng cá nhân chủ hộ hoặc cá nhân là thành viên của Hộ kinh doanh có thể thành lập công ty, không nhất thiết phải giải thể hộ kinh doanh. Bạn BachthanhDC xem lại nhé, điều đó có ngay trong quy định mà bạn đã trích dẫn đấy!

    Trân Trọng!

    Luật sư Kiên. 0986998668

    Công ty tư vấn LINCON & Brothers.

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #58212   19/08/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 200
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    Gửi BachThanhDC!

    Theo mình bạn đã trích quy định của pháp luật rất chính xác, tuy nhiên khi kết luận lại hơi nhầm lẫn một chút.

    Theo đúng tinh thần điều khoản bạn đã trích dẫn có thể kết luận rằng:

    - Một cá nhân chỉ được đăng ký thành lập 1 hộ kd cá thể hoặc 1 công ty hợp danh, trừ trường hợp...

    - Cá nhân đang là chủ sở hữu DNTN hoặc chủ hộ kinh doanh cá thể vẫn có quyền thành lập hoặc tham gia thành lập công ty TNHH 1 thành viên, công ty TNHH hai thành viên trở lên, công ty cổ phần.

    Như vậy, hộ kinh doanh cá thể (như BachThanhDC nói) thì chắc chắn không có quyền thành lập bất kỳ loại hình doanh nghiệp nào cả (vì hộ kinh doanh cá thể quản lý dưới 10 lao động, trong khi đó DN thì có thể có trên 10 lao động và một số lý do khác nữa...), tuy nhiên, chủ hộ kinh doanh cá thể hoàn toàn có thể thành lập/tham gia thành lập công ty TNHH1TV, 2TV trở lên hoặc Cổ phần. Và như vậy không nhất thiết phải giải thể hộ KD mới thành lập được Công ty.

    Trân Trọng!
    Luật sư Đặng Gia Kiên. 0986998668
    Công ty tư vấn LINCON 7 Brothers.

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-