Hộ kinh doanh được tạm ngừng kinh doanh trên 01 năm từ 2021?

Chủ đề   RSS   
  • #566452 11/01/2021

    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 287 lần


    Hộ kinh doanh được tạm ngừng kinh doanh trên 01 năm từ 2021?

    tạm ngừng kinh doanh hkd

    Hộ kinh doanh được tạm ngừng kinh doanh không thời hạn

    Chính phủ đã ban hành Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, Nghị định có hiệu lực vào ngày 04/01/2021.

    Theo quy định tại Điều 91 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì:

    "Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và Cơ quan thuế trực tiếp quản lý."

    Quy định trước đây tại Khoản 2 Điều 76 Nghị định 78/2015/NĐ-CP thì:

    "1. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế trực tiếp quản lý. Thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 01 năm."

    Theo nội dung trên có thể có thể hiểu hộ kinh doanh được tạm ngừng kinh doanh trên 01 năm. Từ ngày 04/01/2021, hộ kinh doanh được tạm ngừng kinh doanh không thời hạn, không bị giới hạn trong 01 năm như quy định trước đây.

    Bên cạnh đó, trường hợp hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh, tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo, hộ kinh doanh gửi thông báo bằng văn bản cho Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đã đăng ký ít nhất 03 ngày (quy định trước đây là ít nhất 15 ngày) làm việc trước khi tạm ngừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo.

    Kèm theo thông báo phải có bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc đăng ký tạm ngừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh trước hạn đã thông báo đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh. Sau đó tiếp nhận thông báo, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận hồ sơ cho hộ kinh doanh.

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện cấp Giấy xác nhận về việc hộ kinh doanh đăng ký tạm ngừng kinh doanh, Giấy xác nhận về việc hộ kinh doanh đăng ký tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo hộ kinh doanh.

    Cập nhật bởi NgocHoLaw ngày 12/01/2021 10:46:01 SA
     
    787 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    admin (13/01/2021) ThanhLongLS (11/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận