DanLuat 2015

Hộ kinh doanh có quyền xuất hóa đơn đỏ và nhập khẩu không ?

Chủ đề   RSS   
  • #133286 23/09/2011

    bjty_shop

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hộ kinh doanh có quyền xuất hóa đơn đỏ và nhập khẩu không ?

    Chào Luật Sư!
    Hiện giờ em muốn mở một cửa hàng bán sản phẩm ghế,đồng hồ và kệ(sản phẩm trang trí nội thất) xin hỏi luật xin em nên xin giấy phép kinh doanh nào là hợp lý. Em muốn được xuất hóa đơn đỏ và nhập sản phẩm từ TQ về.
    Nếu em đăng kí hộ kinh doanh thì có thể xuất hóa đơn đỏ được không? Và có thể xin giấy phép nhập khẩu hàng TQ về không thưa luật xư ?
    Em cảm ơn
     
    13046 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #136503   03/10/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 707 lần
    Lawyer

    Bạn muốn kinh doanh nhập khẩu và mua bán hàng hóa và muốn có hóa đơn đỏ để xuất hàng thì tối thiểu phải lập doanh nghiệp tư nhân hoặc công ty TNHH một thành viên.
     
    Báo quản trị |  
  • #136599   03/10/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    HĐ đỏ có 2 loại, một loại là HĐ bán hàng thông thường va HĐ GTGT:

    Hoá đơn giá trị gia tăng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ
    .

    Hoá đơn bán hàng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp.

     Theo mình thì tùy bạn lựa chọn hình thức nào cho hợp lý thôi, chứ mình nghĩ không hẳn như LS nói chắc LS nghĩ bạn xuất khẩu hàng hóa, nhưng thực chất là bạn nhập khẩu HH.


     Bạn tham khảo thêm
    Thông tư liên tịch60/2011/TTLT-BTC-BCT-BCA Hướng dẫn chế độ hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá nhập khẩu lưu thông trên thị trường do Bộ Tài chính - Bộ Công Thương - Bộ Công an ban hành
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 04/10/2011 01:37:56 SA Cắt bỏ phần lỗi
     
    Báo quản trị |  
  • #136873   04/10/2011

    thao_duongthu
    thao_duongthu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Căn cứ Điều 3 Nghị định 12/2006/NĐ-CP và mục I.1 Thông tư 04/2006/TT-BTM thì các chủ thể sau đây có quyền kinh doanh xuất nhập khẩu:
     
    • Đối với thương nhân Việt Nam không có vốn đầu tư trực tiếp của nước ngoài
    • Đối với thương nhân có vốn đầu tư nước ngoài, công ty và chi nhánh công ty nước ngoài tại Việt Nam
    Thương nhân Việt Nam không có vốn đầu tư trực tiếp từ nước ngoài bao gồm:
    • Các doanh nghiệp Nhà nước, các doanh nghiệp được thành lập theo Luật Doanh nghiệp, Luật Hợp tác xã.

    • Các hộ kinh doanh cá thể được thành lập và đăng ký kinh doanh theo Nghị định số 109/2004/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2004 (thay thế bằng Nghị định 43/2010/NĐ-CP)

    Như vậy, Hộ kinh doanh cá thể có đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật thì được quyền xuất khẩu, nhập khẩu, tạm nhập tái xuất, tạm xuất tái nhập, chuyển khẩu, gia công, đại lý mua, bán hàng hóa theo quy định và trong phạm vi Nghị định số 12/2006/NĐ-CP không phụ thuộc vào ngành hàng, ngành nghề ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-