DanLuat 2015

Hộ kinh doanh có được cấp giấy phép kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #185798 15/05/2012

    dinhngocphuc

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hộ kinh doanh có được cấp giấy phép kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản không?

            Xin chào các anh chị trong đoàn luật sư. Tôi có đọc qua "Luật kinh doanh bất động sản 63/2006/QH11, nghị định153/2007/NĐ-CP và thông tư13/2008/TT-BXD về hướng dẫn thi hành Luật kinh doanh bất động sản".
            Tôi có thắc mắc là : Hộ kinh doanh có được cấp giấy phép kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản không ? (tức là cá nhân được cấp giấy phép kinh doanh hình thức hộ kinh doanh không ? nếu cá nhân có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.
            Tôi đọc tại Điều 8 của Luật kinh doanh bất động sản thì hiểu như sau: Nếu kinh doanh dịch vụ bất động sản phải là doanh nghiệp, hợp tác xã (trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này).
            Mà điều 3 nói : Cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật và có chứng chỉ môi giới bật động sản.
            Như vậy : Cá nhân có thể đăng ký kinh doanh hình thức là hộ kinh doanh dịch vụ môi gới bất động sản không ? Xin đoàn luật sư cho biết....xin cảm ơn đoàn luật sư
     
    6323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #185821   15/05/2012

    thanhlawyer
    thanhlawyer

    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2012
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1865
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 28 lần


    Hộ kinh doanh hiện nay không được phép kinh doanh môi giới BĐS. Muốn kinh doanh lĩnh vực này bắt buộc phải thành lập doanh nghiệp,HTX.
    Điều kiện nữa là phải có chứng chỉ hành nghề.
    Trân trọng!

    Mr Thành

    Mobile: 0985.307.683

    Email:thanh.chu@luatsurieng.net ; chuthanhlps@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #185839   15/05/2012

    dinhngocphuc
    dinhngocphuc

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn CÔNG TY LUẬT TNHH MTV LUẬT SƯ RIÊNG
     
    Báo quản trị |  
  • #359719   29/11/2014

    bin2512
    bin2512

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật sư.

    -Công ty tôi có thuê đất của cá nhân , thời hạn 10 năm. Cty đã xây dựng văn phòng trên khu đất đó. Hiện nay chúng tôi dang kinh doanh nhà hàng và siêu thị. chúng tôi có thể cho cty khác thuê làm văn phòng có được không. 

    - Giấy ĐKKD của cty tôi đăng ký lần cuối là tháng 11 năm 2011 có mục: kinh doanh bất động sản .Như cty tôi có phải bổ sung hay thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh không . Rất mong nhận được sự tư vấn và hỗ trợ của Luật sự  Chân thành cám ơn .

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-