DanLuat 2015

Hộ khẩu, sổ đỏ và sổ hồng

Chủ đề   RSS   
  • #327588 10/06/2014

    ThaiChiHuy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hộ khẩu, sổ đỏ và sổ hồng

    Xin luật sư cho e hỏi :

    1/ Hiện giờ trong hộ khẩu của e đứng tên có 2 người "em và mẹ em", nhưng mẹ em bị bệnh về vấn đề thần kinh, và theo e tìm hiểu thì người bị về vấn đề thần kinh ko thể quyết định pháp lý. Vậy e có thể đổi hộ khẩu thành e đứng tên chủ nhà đc ko?? Có dính dáng gì đến sổ đỏ, sổ hồng ko??

     

     
    4338 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327738   11/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Việc bạn điều chỉnh, thay đổi sổ hộ khảu không ảnh hưởng gì đến sổ đỏ bạn nhé.
     
    Điều 25 Luật cư trú quy đinh : " Mỗi hộ gia đình cử một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ làm chủ hộ để thực hiện và hướng dẫn các thành viên trong hộ thực hiện quy định về đăng ký, quản lý cư trú. Trường hợp không có ng­ười từ đủ mười tám tuổi trở lên hoặc có người từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự thì đ­ược cử một ng­ười trong hộ làm chủ hộ."
     Như vậy, nếu muốn thay đổi chủ hộ thì bạn phải làm thủ tục thay đổi chủ hộ.
    Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến của chủ hộ hoặc người khác trong gia đình về việc thay đổi chủ hộ.
    Thời hạn điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu thực hiện như sau: 
     
    a) Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày có quyết định thay đổi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh hoặc các thay đổi khác về hộ tịch của cơ quan có thẩm quyền thì chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người đại diện trong hộ phải làm thủ tục điều chỉnh trong sổ hộ khẩu. 
     
    b) Trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về thay đổi địa giới hành chính, đơn vị hành chính, đường phố, số nhà thì cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm thông báo để công dân đến làm thủ tục điểu chỉnh trong sổ hộ khẩu. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày có thông báo của cơ quan đăng ký cư trú, công dân có trách nhiệm đến để làm thủ tục điều chỉnh. 
     
    3. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, Công an huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc Trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh phải thông báo cho tàng thư căn cước công dân và Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú của người có thay đổi. 
     
    4. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, Công an xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh có trách nhiệm chuyển hồ sơ điều chỉnh, bổ sung cho Công an huyện lưu tàng thư. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ, Công an huyện phải thông báo cho tàng thư căn cước công dân

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    TRUTH (11/06/2014)
  • #327754   11/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1891 lần


    Chào bạn.

    Bạn có thể làm thủ tục thay đổi chủ hộ nếu chủ hộ hiện nay là mẹ bạn đồng ý.

    Thủ tục theo luật cư trú quy định :

    Điều 29. Điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có thay đổi chủ hộ thì hộ gia đình phải làm thủ tục thay đổi chủ hộ. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến của chủ hộ hoặc người khác trong gia đình về việc thay đổi chủ hộ.

    Do đó khi làm thủ tục bạn chỉ nói là vì mẹ bạn già yếu vì nếu nói là "bị bệnh về vấn đề thần kinh" thì ý kiến của chủ hộ là mẹ của bạn có thể sẽ không được chấp nhận : bị thần kinh nên ý kiến của họ không chính xác, tự nguyện; mặt khác chưa có văn bản nào xác định là mẹ bạn bị bệnh thần kinh mà không thể làm chủ hộ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-