DanLuat 2015

Hộ khẩu ở Nam Định có đăng ký BHYT ở Hà Nội được không?

Chủ đề   RSS   
  • #426414 06/06/2016

    trchinh_it

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hộ khẩu ở Nam Định có đăng ký BHYT ở Hà Nội được không?

    Kính chào các Luật sư trong diễn đàn,

    Tôi xin hỏi là tôi đăng ký hộ khẩu ở Nam ĐỊnh vậy tôi có thể đăng ký BHYT tại 1 bệnh viện ở Hà Nội được không ạ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn !

     
    1366 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426422   06/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    trchinh_it viết:

    Kính chào các Luật sư trong diễn đàn,

    Tôi xin hỏi là tôi đăng ký hộ khẩu ở Nam ĐỊnh vậy tôi có thể đăng ký BHYT tại 1 bệnh viện ở Hà Nội được không ạ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn !

    Chào bạn,

    Về vấn đề của bạn mình có ý kiến như sau:

    Theo Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT: Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

    Như vậy, nếu bạn đang làm việc hoặc sinh sống tại Hà Nội thì bạn có thể đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu tại 1 trong các bệnh việc (trong danh sách khám chữa bệnh ban đầu) tại Hà Nội

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
  • #426424   06/06/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào bạn,

    Câu trả lời là được nhe bạn.

    Nếu bạn có hộ khẩu ở Nam Định nhưng làm việc ở các cơ quan, cty tại Hà Nội thì bạn được đăng ký BHYT (bắt buộc) tại các bệnh viện thuộc tuyến quận/huyện ở Hà Nội.

    Hiện nay Luật mới cho phép người dân được khám chữa bệnh thông tuyến ( tuyến quận) trên địa bạn 1 tỉnh/Tp. Có nghĩa bạn được phép khám bệnh tại tất cả các bệnh viện tuyến quận trên địa bàn Hà Nội mà không bị xem là trái tuyến.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-