Hộ khẩu KT3 tại TPHCM

Chủ đề   RSS   
  • #242516 29/01/2013

    thanhthangs

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hộ khẩu KT3 tại TPHCM

    Chào Luật Sư,

    Em có 1 câu hỏi kính mong nhận được sự hồi đáp của luật sư:

    1. Hộ khẩu KT3 khác hộ khẩu thường ở chỗ nào?

    2. Em đang có hộ khẩu ở Tỉnh, nếu xin hộ khẩu KT3 tại TP thì việc gọi nghĩa vụ quân sự do nơi nào gọi?

    3. Hiện nay việc xin được hộ khẩu dạng KT3 ở TPHCM như  thế nào? Trong trường hợp của em: đi học ở TPHCM từ 8/2008 đến nay em ở trọ ở TP để học ở nhiều địa chỉ: 1 năm ở Thủ Đức, 1,5 năm ở Q11 1 năm ở Q1 1 năm ở Q5 và hiện tại e vừa chuyển sang ở nhà người quen ở Q8 để thuận tiện cho công việc, ở các địa chỉ trên em đều có đăng kí tạm trú tính tổng thời gian ở TP của em khoảng 4,5 năm  thì việc xin hộ khẩu KT3 có được không và có khó khăn không.

     

    Chân thành cảm ơn luật sư.

     
    40981 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242574   30/01/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào e! Trường hợp của em, luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho em như sau:

    1/  Sự khác nhau của HKTT và KT3:

    - Hộ khẩu thường trú là :Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú.

    - KT3 là: Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú.

     2/ Việc gọi nghĩa vụ quân sự sẽ do nơi đăng ký hộ khẩu thường trú quản lí. Do vậy trường hợp của em sẽ được UBND cấp xã, phường nơi em đăng ký HKTT quản lí

    3/ thủ tục để xin cấp sổ tạm trú:

     

    1. Thủ tục đăng ký tạm trú

    a) Hồ sơ đăng ký tạm trú bao gồm:

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu.

    - Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 5 Nghị định số l07/2007/NĐ-CP (trừ trường hợp được chủ hộ có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú đồng ý cho đăng ký tạm trú thì không cần xuất trình giấy tờ về chỗ ở). Đối với trường hợp thuê, mượn. ở nhờ chỗ ở hợp pháp thì khi đăng ký tạm trú phải có ý kiến đồng ý cho đăng ký tạm trú của người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên và ngày, tháng, năm.

    Xuất trình chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đăng ký thường trú.

    b) Người tạm trú được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ tạm trú hoặc chủ hộ đồng ý cho đăng ký tạm trú tại nơi thường trú của chủ hộ thì việc đồng ý phải được ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên và ngày, tháng, năm.

    c) Người đăng ký tạm trú nộp hồ sơ đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

    d) Khi cấp sổ tạm trú cho công dân, cán bộ trả kết quả có trách nhiệm thu lệ phí đăng ký cư trú theo quy định.

    2. Cấp sổ tạm trú

    a) Sổ tạm trú được cấp cho cá nhân, hộ gia đình đăng ký tạm trú theo quy định tại Điều 30 Luật Cư trú và hướng dẫn lại Thông tư này, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn.

    Học sinh, sinh viên, học viên ở trong ký túc xá, khu nhà ở của học sinh, sinh viên, học viên, nếu từng người có nhu cầu đăng ký tạm trú và cấp sổ tạm trú riêng thì được cấp riêng; trường hợp không có nhu cầu cấp riêng sổ tạm trú thì cơ quan, tổ chức có văn bản đề nghị đăng ký tạm trú, kèm theo danh sách và được ghi vào sổ đăng ký tạm trú. Danh sách bao gồm các thông tin cơ bản từng cá nhân: họ và tên, ngày, tháng, năm sinh, giới tính, quê quán, dân tộc, tôn giáo, số chứng minh nhân dân, nơi cư trú trước khi đến, địa chỉ chỗ ở hiện nay.

    b) Trường hợp sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Sổ tạm trú được đổi, cấp lại có số, nội dung như sổ tạm trú đã được cấp.

    Thủ tục đổi, cấp lại sổ tạm trú bao gồm:

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

    - Sổ tạm trú bị hư hỏng (đối với trường hợp đổi sổ tạm trú).

    c) Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Công an xã, phường, thị trấn phải đổi, cấp lại sổ tạm trú cho công dân.

    d) Công dân thay đổi nơi tạm trú ngoài phạm vi xã, phường, thị trấn thì được cấp sổ tạm trú mới; các trường hợp đã cấp giấy tạm trú có thời hạn theo quy định trước đây vẫn tiếp tục có giá trị sử dụng nếu còn thời hạn.

    đ) Quá trình đăng ký tạm trú nếu có sai sót của cơ quan đăng ký trong khi ghi sổ tạm trú thì trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày công dân đề nghị, cơ quan đăng ký tạm trú phải có trách nhiệm điều chỉnh trong sổ tạm trú cho phù hợp với hồ sơ đăng ký tạm trú.

    e) Người tạm trú có trách nhiệm bảo quản, sử dụng sổ tạm trú theo đúng  quy định. Phải xuất trình sổ tạm trú khi cán bộ Công an có thẩm quyền kiểm tra. Nghiêm cấm sửa chữa, tẩy xoá, thế chấp, cho mượn, cho thuê hoặc sử dụng sổ tạm trú trái pháp luật.

    Chúc bạn thành công.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    thanhthangs (31/01/2013)
  • #243433   04/02/2013

    thanhthangs
    thanhthangs

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư em vừa vào mua 1 bộ hồ sơ đăng kí tạm trú ở công an Phường và nói rõ là xin hồ sơ để đăng kí sổ hộ khẩu KT3, em nhận được hồ sơ gồm:

    Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu và 1 sổ khai báo tạm trú tạm vắng

    em được hướng dẫn là điền đầy đủ vào bảng khai và dán kèm hình, sổ khai thì yêu cầu em về quê để xin công an xã ở quê xác nhận tạm vắng rồi mới lên đây xác nhận đăng kí tạm trú

    Em thấy như vậy là hơi khác với những gì luật sư đã nêu ở trên mong được thông tin rõ ràng hơn

    1. Em có cần phải về quê xác nhận tạm vắng như yêu cầu?

    2. nếu có thì trong sổ khai tạm vắng tạm trú có phần khai tạm vắng thì ngoài khai tạm vắng tại địa phương cư trú có phải xác nhận lại ở những nơi em đã tạm trú trong quá khứ( từ 14-nay như trong phiếu khai) được xác nhận của chủ hộ và cán bộ đăng kí? vậy thì làm khó em quá tại vì từ khi đi học cấp 3 tới giờ em ở trọ nhiều nơi mặc dù có xin tạm trú nhưng ko xin sổ, và hầu hết là chủ hộ( người cho thuê nhà) lấy thông tin và tự mình làm phiếu khai và thời gian lâu có 1 số chủ hộ đã đổi chỗ ở hay ra nước ngoài thì làm sao em xin lại được chữ kí???

     

    Vậy xin hỏi luật sư trong trường hợp của em thì giải quyết như thế nào????

     

     
    Báo quản trị |  
  • #262643   20/05/2013

    ctyhunganh
    ctyhunganh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em đang làm hồ sơ đăng ký đi học liên thông , và phải về địa phương xác nhận trong hồ sơ nhập học. Em có sổ tạm trú ( kt3) tại nhà chị ở thủ đức.

    Xin hỏi luật sư, vậy em có thể dùng sổ tạm trú để xác nhận thông tin làm hồ sơ nhập học được không ạ.

    Cám ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com