DanLuat 2015

HỘ KHẨU

Chủ đề   RSS   
  • #177363 10/04/2012

    phamvanha

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỘ KHẨU

    Xin chào Luật sư.
    Vui lòng cho tôi hỏi vấn đề sau:

    Năm 2007 tôi có mua căn nhà tại số 86/24K, Thích quảng Đức, P5, Quận Phú Nhuận và nhập khẩu tại đây.
    Đến năm 2009 tôi bán căn nhà này và chuyển đến ở tại Tổ 24, KP II,  P.Trung Mỹ Tây, Quận 12, TP.HCM.
    Hiện tại hộ khẩu tôi vẫn ở quận Phú Nhuận và căn nhà tại Quận 12 chưa có số nhà và chưa làm giấy tờ nhà.
    Ngày 6/4/2012 tôi có về lại P5, Q.Phú Nhuận thì được anh Công An thông báo là phải cắt khẩu, không thì Công An sẽ tự cắt khẩu.
    Xin luật  sư  tư vấn cho tôi: Có quy định nào bắt buộc phải cắt khẩu hay không? vi chổ ở hiện nay của tôi rất khó khăn trong việc làm thủ tục nhập khẩu (nhà không có giấy  tờ và không có số).
    XIn chân thành cảm ơn.
           

     
    2992 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #211141   03/09/2012

    vinhannghia_2010
    vinhannghia_2010

    Male
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2012
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    khong co quy dinh nao xoa

    Điều 22. Xoá đăng ký thường trú

    1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

    a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

    b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

    c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

    d) Ra nước ngoài để định cư;

    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

    2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.

    3. Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

    Điều 23. Thay đổi nơi đăng ký thường trú trong trường hợp chuyển chỗ ở hợp pháp

    1. Người đã đăng ký thường trú mà thay đổi chỗ ở hợp pháp thì trong thời hạn 24 tháng, kể từ ngày chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới có trách nhiệm làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú.

     
    Báo quản trị |