DanLuat 2015

Hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #330969 01/07/2014

    yen.le0111

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hộ khẩu

    TRƯỜNG HỢP NGƯỜI VIỆT NAM ĐỊNH CƯ Ở NƯỚC NGOÀI NHƯNG CHƯA CÓ QUỐC TỊCH Ở NƯỚC NGOÀI THÌ Ở VIỆT NAM CÔNG AN PHƯỜNG XÃ THỊ TRẤN CĂN CỨ ĐỂ XÓA TÊN CỦA NGƯỜI ĐÓ TRONG HỘ KHẨU, TRƯỜNG HỢP NÀY ĐÚNG HAY SAI CĂN CỨ GIẤY TỜ NÀO ĐỂ XÓA? Nếu xóa tên trong hộ khẩu thì người đó vẫn còn có quốc tịch việt nam không? khi chưa có quốc tịch nước ngoài?

     
    2596 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330988   01/07/2014

    sonchitan
    sonchitan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Gửi bạn yen.le0111!

    Vấn đề của bạn, Công ty Luật TNHH Nét Việt phúc đáp như sau:

    1. Căn cứ vào điểm d, khoản 1, điều 22 Luật Cư trú hiện hành về Xóa đăng ký thường trú thì việc Công an xóa đăng ký thường trú đối với người ra nước ngoài định cư là đúng theo quy định của pháp luật.

    2. Việc xóa tên trong hộ khẩu thường trú không làm mất quốc tịch Việt Nam. Quốc tịch Việt Nam chỉ mất trong các trường hợp: Được thôi quốc tịch Việt Nam; bị tước quốc tịch Việt Nam; không đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam theo quy định tại khoản 2 điều 13 Luật Quốc tịch 2009 (vấn đề này cũng sẽ bị hủy khi Luật sửa đổi, bồ sung Luật Quốc tịch có hiệu lực).

    Trân trọng!

    Luật sư: SƠN CHÍ TÂN

    CÔNG TY LUẬT NÉT VIỆT (NETVIET LAW FIRM)

    120-122 Đường D1, P.25, Bình Thạnh, TP.HCM.

    www.luatnetviet.vn, email: chitan@luatnetviet.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #330989   01/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Điều 22. Luật cư trú quy định : Xoá đăng ký thường trú
     
    1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:
     
    a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;
     
    b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;
     
    c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;
     
    d) Ra nước ngoài để định cư;
     
    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.
     
    2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.
     
    Như vậy, trường hợp bạn hỏi thuộc trường hợp bị xóa đăng ký thường trú.
     
    -  Điều 11 Thông tư 52/2010/TT-BCA, 4. Quá thời hạn 60 ngày, kể từ ngày có người thuộc diện xóa đăng ký thường trú mà đại diện hộ gia đình không làm thủ tục xóa đăng ký thường trú theo quy định thì Công an xã, phường, thị trấn nơi có người thuộc diện xóa đăng ký thường trú lập biên bản, yêu cầu hộ gia đình làm thủ tục xóa đăng ký thường trú. Sau thời hạn 30 ngày, kể từ ngày lập biên bản, nếu đại diện hộ gia đình không làm thủ tục xóa đăng ký thường trú thì Công an xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh, Công an quận, huyện, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương tiến hành xóa đăng ký thường trú.
     
    - Và đối với người này mặc dù đã bị xóa đăng ký thường trú nhưng vẫn không bị mất quốc tịch Việt Nam
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-