Họ hàng như thế này có được cưới nhau không?

Chủ đề   RSS   
  • #540717 08/03/2020

    Phuonglyn2410

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Họ hàng như thế này có được cưới nhau không?

    Ông ngoại của anh ấy gọi ông ngoại em bằng chú và hiện tại chúng em mới biết chuyện này.Vậy liệu có vi phạm họ hàng 3 đời và bọn e có thể cưới nhau không ạ.

    Cập nhật bởi Phuonglyn2410 ngày 08/03/2020 02:08:36 AM
     
    1509 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phuonglyn2410 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540728   08/03/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2365
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 78 lần


    Xin chào bạn, tình huống của bạn, mình xin có những chia sẻ sau:

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.[…]”

    Cũng theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì:

    “Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    ..

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;[…]”

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, thì những người có họ trong phạm vi ba đời cấm kết hôn với nhau.

    Theo thông tin mà bạn cung cấp thì “Ông ngoại của anh ấy gọi ông ngoại em bằng chú” do đó, ông cố của người yêu bạn là anh em với ông ngoại bạn, tuy nhiên không rõ, trường hợp ông cố người yêu bạn với ông ngoại của bạn là anh em họ hay là anh e ruột.

    Trường hợp là anh em họ, thì chắc chắn 2 bạn không phải là họ hàng trong phạm vi ba đời. => không thuộc trường hợp cấm kết hôn.

    Trường hợp là anh em ruột, thì ông cố của bạn là đời thứ nhất, ông ngoại của bạn là đời thứ hai, ba mẹ bạn là đời thứ ba, bạn là đời thứ tư. Còn bên người yêu bạn thì ông cố người yêu bạn là đời thứ hai, ông ngoại của người yêu bạn là đời thứ ba, ba mẹ của người bạn là đời thứ tư và người yêu bạn là đời thứ năm. => Không thuộc tườn hợp cấm kết hôn.

    Như vậy, hai bạn sẽ không thuộc trường hợp cấm kết hôn theo quy định của pháp luật.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    Phuonglyn2410 (08/03/2020)
  • #541326   17/03/2020

    Về vấn đề này theo quan điểm của mình, ông ba của ông ngoại (ông cố) bạn thuộc đời thứ nhất, ông ngoại bạn thuộc đời thứ hai, ba bạn thuộc đời thứ ba và bạn thuộc đời thứ tư, do đó sẽ không thuộc trường hợp phạm vi 3 đời theo quy định của luật,

     
    Báo quản trị |  
  • #541342   17/03/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14552)
    Số điểm: 100754
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    Trường hợp này thì "anh ấy" phải gọi bạn ấy là "dì", cưới nhau về sẽ khó khăn trong việc xác định thứ bậc trong nhà. Tuy nhiên về pháp luật thì hoàn toàn được phép.

     
    Báo quản trị |  
  • #549960   26/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo quy định tại khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

    Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

    Nên bạn không thuộc trường hợp này và hai bạn có thể kết hôn mà không bị pháp luật ngăn cấm.

     
    Báo quản trị |