DanLuat 2015

HÌNH THỨC XỬ PHẠT BỔ SUNG VỀ LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ

Chủ đề   RSS   
  • #266843 04/06/2013

    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    HÌNH THỨC XỬ PHẠT BỔ SUNG VỀ LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ

    Xin hỏi: Hành vi điều khiển phương tiện chạy quá tốc độ quy định trên 20km/h tại điểm đ khoản 6 Điều 9 Nghị định34/2010/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định71/2012/NĐ-CP), thì sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 - 3.000.000 đồng, đồng thời hình thức xử phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe theo quy định. Ở đây xin hỏi các chuyên gia pháp lý:

    - Hành vi vi phạm như thế nào mới xử phạt bổ sung (tước giấy phép lái xe 30 ngày) theo quy định tại điểm b khoản 9 Điều 9 của Nghị định trên?

    - Hành vi vi phạm như thế nào mới xử phạt bổ sung (tước giấy phép lái xe 60 ngày) theo quy định tại điểm c khoản 9 Điều 9 của Nghị định trên?

    Xin chân thành cảm ơn các chuyên gia pháp lý!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    6129 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #266894   04/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94091
    Cảm ơn: 3091
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Chào bạn, hình phạt bổ sung có nghĩa là ngoài việc bị phạt tiền, người vi phạm còn bị phạt bổ sung bằng cách giữ GPLX 30 hoặc 60 ngày.

    Những hành vi vi phạm bị thêm hình phạt bổ sung đã có ghi rõ ở điểm b, điểm c khoản 9 điều 9.

     
    Báo quản trị |  
  • #267223   06/06/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào ntdieu 

    Tôi hiểu các hình thức xử phạt bổ sung theo quy định pháp luật trên.

    Tôi xin dẫn chứng điểm b, c Điều 9 Nghị định 34 (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 71) như sau:

    "9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    ...

    b) Vi phạm Điểm b, Điểm c, Điểm i Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm đ Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;

    c) Vi phạm Điểm đ Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm đ, Điểm e, Điểm g Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày;....".

     Theo dẫn chứng trên xin hỏi: hành vi vi phạm tại điểm đ khoản 6 Điều 9 của Nghị định này, khi nào thì xử phạt bổ sung tại điểm b khoản 9 Điều 9 (tước GPLX 30 ngày); Khi nào thì xử phạt bổ sung tại điểm c khoản 9 Điều 9 (tước GPLX 60 ngày) của Nghị định này.

    Xin cám ơn!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    danusa (06/06/2013)
  • #267235   06/06/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1338 lần
    Moderator

    sonluatk07 viết:

    Chào ntdieu 

    Tôi hiểu các hình thức xử phạt bổ sung theo quy định pháp luật trên.

    Tôi xin dẫn chứng điểm b, c Điều 9 Nghị định 34 (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 71) như sau:

    "9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    ...

    b) Vi phạm Điểm b, Điểm c, Điểm i Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm đ Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;

    c) Vi phạm Điểm đ Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm đ, Điểm e, Điểm g Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày;....".

     Theo dẫn chứng trên xin hỏi: hành vi vi phạm tại điểm đ khoản 6 Điều 9 của Nghị định này, khi nào thì xử phạt bổ sung tại điểm b khoản 9 Điều 9 (tước GPLX 30 ngày); Khi nào thì xử phạt bổ sung tại điểm c khoản 9 Điều 9 (tước GPLX 60 ngày) của Nghị định này.

    Xin cám ơn!

    Chào bạn! Theo như bản gốc của nghị định trên thì ở Điểm C khoản 9 Điều 9 ghi là: :Vi phạm Điểm đ khoản 5; Điểm a, Điểm  c, Điểm d, Điểm e, Điểm g Khoản 6..."

    Có thể văn bản bạn lấy có sự sai khác do lỗi đánh máy nên khác so với bản gốc. Bạn có thể tìm bản gốc trên công báo số 617- 618 ngày 01 tháng 10 năm 2012 để xem nhé.

     

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    danusa (06/06/2013) ntdieu (06/06/2013)
  • #267820   08/06/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Rất cám ơn anhdv352 

    Tôi xin trích dẫn các đường link, quy định tại điểm b khoản 9 Điều 9 (Nghị định 71 sửa đổi) như sau:

    http://www.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn%20bn%20php%20lut/View_Detail.aspx?ItemID=27991

    http://www.luatgiaothongduongbo.net/van-ban-lien-quan/nghi-dinh-so.nd5-dt.77.003.html

    http://phapluat.tuoitre.com.vn/Van-ban/Giao-thong-%E2%80%93-Van-tai/Nghi-%C4%91inh-71-2012-N%C4%90-CP-cua-Chinh-phu-ngay-19----.aspx

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-71-2012-ND-CP-sua-doi-Nghi-dinh-34-2010-ND-CP-quy-dinh-xu-phat-vi-pham-148015.aspx

    ...

    Trừ trang thông tin điện tử của Chính phủ là quy định "Điểm d, Điểm e, Điểm g Khoản 6."

    sự sai sót trong bài đăng từ trang thông tin điện tử Bộ Tư pháp, ngay cả Trang thư viện pháp luật vẫn sai. 

    Sự sai sót đó sẽ ảnh hưởng rất xấu cho người dân khi cần xem quy định pháp luật và cả các bạn sinh viên.

    Chính vì thế mà tôi đã có ý định và hành động với câu hỏi trên, để các chuyên gia pháp lý xem xét và phát hiện ra lỗi nghiêm trọng trên.

    Xin chân thành cám ơn!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (08/06/2013)
  • #267825   08/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Cảm ơn bạn sonluatk07 đã phát hiện ra sự sai sót nghiêm trọng trong bản word của văn bản luật được đánh máy, sai sót trên là do lỗi đánh máy của nhân viên cũng như bạn anhdv352 đã nêu.

    Khi tra cứu văn bản, cần sự chính xác tuyệt đối ta nên xem lại bản gốc, ví dụ tại văn bản trên thì văn bản gốc thể hiện:

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-71-2012-ND-CP-sua-doi-Nghi-dinh-34-2010-ND-CP-quy-dinh-xu-phat-vi-pham-148015.aspx

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |