Hình thức xử lý kỷ luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #295974 07/11/2013

    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Hình thức xử lý kỷ luật lao động

    Kính gửi: Các Luật sư

    - Tôi có một số điều chưa rõ về hình thức xử lý kỷ luật lao động quy định tại Điều 125 Bộ Luật Lao động năm 2012 như sau:

    Tại Khoản 2: "kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức"

    Khi 1 người lao động ở Công ty tôi vi phạm kỷ luật lao động và hành vi đó được Công ty tôi quy định sẽ bị xử lý theo Khoản 2 Điều 125 BLLĐ 2012 thì Công ty tôi chỉ được xử lý "kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng" hoặc "cách chức" đối với người vi phạm này hay được quyền áp dụng đồng thời cả hai hình thức này. Hình thức "cách chức" được áp dụng đối với đối tượng nào?

    - Tại Khoản 1 Điều 126 BLLĐ 2012 quy định: người lao động bị kỷ luật theo hình thức sa thải khi có hành vi trộm cắp, đánh bạc...

    Nhưng không quy định số tiền ở đây là bao nhiêu. Như vậy, trộm cắp hay đánh bạc bao nhiêu tiền thì sa thải hay chỉ cần có hành vi này thì bị sa thải ngay lập tức?

    Nếu chỉ cần có hành vi này mà bị sa thải ngay lập tức thì quá nặng nề, vì có thể đó chỉ là hành vi ăn cắp vặt (mấy ngàn hoặc mấy chục ngàn đồng) hoặc đánh bài vui với số tiền nhỏ (ví dụ như khi rảnh rỗi, đánh bài ăn tiền nhưng chỉ 1 đến 2 ngàn đồng).

    Kính mong các luật sư giải đáp giúp tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    11127 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296170   08/11/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Hình thức cách chức khi người vi phạm đang giữ chức vụ tại đơn vị bạn.

    Hành vi trộm cắp, bài bạc nếu áp dụng điều 85 luật lao động buộc sa thải thì phải được nêu rõ trong nội quy và đã thông qua Phòng LĐTBXH nhe bạn.

    Mức độ thiệt hại phải là nghiêm trọng, nếu là mức độ nhẹ chưa đến mức xử lý theo quy định đã nêu trên thì áp dụng hình thức xử phạt nhẹ hơn có tính giáo dục, răn đe.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #296237   08/11/2013

    daininhhpc
    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn Luật sư đã trao đổi, nhưng tôi vẫn chưa nhận được câu trả lời thỏa đáng.

    Tôi muốn biết Công ty tôi chỉ được xử lý "kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng" hoặc "cách chức" đối với người vi phạm này hay được quyền áp dụng đồng thời cả hai hình thức này?

    Còn hành vi đánh bạc, ăn cắp thì phải quy định giá trị bao nhiêu mới sa thải? giá trị này doanh nghiệp có được tự quy định không?

    Thanks a lot.

     
    Báo quản trị |  
  • #296734   12/11/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Căn cứ mức độ vi phạm và lỗi vi phạm đó bạn.

    Nếu cố tình vi phạm, có tổ chức, gây thiệ hại cho công ty thì sa thải ngay.

    Còn nếu nhẹ do lỗi vô ý bị lôi kéo thì chỉ mức độ cảnh cáo, hạ bậc lương, kéo dài thời hạn nâng lương.

    Bạn xem lại nội quy công ty có quy định hay không.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #297020   13/11/2013

    nhanngoctubm
    nhanngoctubm

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn daininhhpc thân mếm!

    Hình thức cách chức được áp dụng với người có chức vụ, còn kéo dài thời hạn nâng lương sẽ áp dụng đối với người không có chức vụ. Bạn chỉ áp dụng 1 hình thức thôi đối với mức độ vi phạm tương đương của 2 đối tượng này.

    Nếu người có chức vụ mà bị cách chức thì tiền lương chắc chắn sẽ bị giảm (ít nhất là tiền lương theo chức danh công việc).

    Thân chào bạn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ