DanLuat 2015

Hình thức tảo hôn

Chủ đề   RSS   
  • #210463 30/08/2012

    nvnhut1991

    Male
    Mầm

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 2 lần


    Hình thức tảo hôn

    Chào các bạn!

    Mình có vấn đề này muốn trao đổi với tất cà thành viên là :" có nên nâng mức phạt đối với người thực hiện hành vi tảo hôn không?"

    Mình nghĩ mức xử phạt hành chính hiện nay là quá nhẹ:

               Điều 6. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn theo Nghị định 87/2001 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia

    Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó;

    b) Tổ chức việc kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn.

    Còn trong lĩnh vực  hình sự theo 

                   Điều 148. Tội tổ chức tảo hôn, tội tảo hôn 

    Người nào có một trong các hành vi sau đây, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

    a) Tổ chức việc kết hôn cho những người chưa đến tuổi kết hôn;

    b) Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó.

     Mong các bạn đóng góp ý kiến!

     
    5285 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210746   31/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Mức xử phạt này theo thời giá năm 2001, đến nay đã hơn 10 năm chưa thay đổi cho nên chắc chắn theo giá bây giờ là rất nhẹ rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hongphuong1993 (30/12/2017)
  • #480635   30/12/2017

    hongphuong1993
    hongphuong1993
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2016
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 3270
    Cảm ơn: 254
    Được cảm ơn 103 lần


    ntdieu viết:

    Mức xử phạt này theo thời giá năm 2001, đến nay đã hơn 10 năm chưa thay đổi cho nên chắc chắn theo giá bây giờ là rất nhẹ rồi.

    Vâng, mình cũng đồng ý với bạn là có thể sửa đổi mức xử lý vi phạm về vấn đề này rồi, để tăng tính răng đe và cảnh cáo các cá nhân về vấn đề đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #210853   01/09/2012

    mr_dudang
    mr_dudang

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2010
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 30 lần


    Chắc nên có một điều luật tùy nghi đi kèm trong tất cả các luật : "Mức phạt được điều chình theo tỷ lệ lạm phát tại thời điểm bị phạt"

    Cập nhật bởi mr_dudang ngày 01/09/2012 11:39:37 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #479088   19/12/2017

    phamquan2017
    phamquan2017

    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 2215
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 38 lần


    Mức xử phạt Hình thức Tảo hôn theo quy định mới hiện nay:

    Xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại  Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã như sau:

    - Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn;

    - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

    Ngoài ra, hành vi tổ chức tảo hôn có thể bị truy cứu TNHS theo quy định tại Điều 148 BLHS 1999 sửa đổi: Người nào có một trong các hành vi sau đây, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

    - Tổ chức việc kết hôn cho những người chưa đến tuổi kết hôn.

    - Cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đến tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Toà án buộc chấm dứt quan hệ đó.

    Theo quy định mới của BLHS 2015 về hành vi tổ chức Tảo hôn bị truy cứu TNHS theo quy định tại Điều 183 quy định cụ thể như sau :

    Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #479930   26/12/2017

    danghaa_
    danghaa_
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 4543
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 80 lần


    ủa theo mình biết thì hình như trong bộ luật hình sự mới bỏ tội danh tảo hôn rồi thì phải. Thay vào đó nếu thuộc dấu hiệu của tội phạm khác thì nó sẽ bị định danh vào các tội đó. Mình nghĩ khi bộ luật hình sự bỏ đi tội phạm này thì lĩnh vực hành chính cần quy định rõ hơn hình phạt dành cho vi phạm này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-