HÌNH THỨC SAO CHÉP NHƯ THẾ NÀO MỚI VI PHẠM BẢN QUYỀN TÁC GIẢ?

Chủ đề   RSS   
  • #509043 30/11/2018

    G_I_N_A

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    HÌNH THỨC SAO CHÉP NHƯ THẾ NÀO MỚI VI PHẠM BẢN QUYỀN TÁC GIẢ?

    Chào mọi người,

    Về luật bản quyền tác giả, mình muốn đăng một vài nội dung trong 1 cuốn sách mình vừa mua lên facebook, cuốn sách có đăng ký quyền tác giả, nếu mình đăng có trích dẫn nguồn rõ ràng thì có xem là vi phạm quyền tác giả không?

    Xin được mọi người giúp đỡ!

     
    961 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509148   30/11/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 13494
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 154 lần


    Theo quy định tại khoản 1 Điều 24 Nghị định 100/2006/NĐ-CP:

    Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh hoạ trong tác phẩm của mình quy định tại điểm b khoản 1 Điều 25 của Luật Sở hữu trí tuệ phải phù hợp với các điều kiện sau:

    - Phần trích dẫn chỉ nhằm mục đích giới thiệu, bình luận hoặc làm sáng tỏ vấn đề được đề cập trong tác phẩm của mình;

    - Số lượng và thực chất của phần trích dẫn từ tác phẩm được sử dụng để trích dẫn không gây phương hại tới quyền tác giả đối với tác phẩm được sử dụng để trích dẫn; phù hợp với tính chất, đặc điểm của loại hình tác phẩm được sử dụng để trích dẫn.

    Như vậy, việc trích dẫn tác phẩm trước tiên không được làm sai ý của tác giả, không gây phương hại đến quyền tác giả, phù hợp với đặc điểm của tác phẩm được sử dụng để trích dẫn và không nhằm mục đích thương mại. Bên cạnh đó, đối với kiến thức phổ quát thì không cần trích dẫn.

    Pháp luật vô hình, tuy không thể thấy nhưng phải biết!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DuTiepKhac vì bài viết hữu ích
    G_I_N_A (01/12/2018)