DanLuat 2015

HÌNH THỨC GÓP VỐN KINH DOANH

Chủ đề   RSS   
  • #448306 28/02/2017

    sonnguyen97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HÌNH THỨC GÓP VỐN KINH DOANH

    Tùng, Cúc, Trúc, Mai cùng góp vốn thành lập cty TNHH , Cty đã ĐKKD vào 2/2016. Tùng cam kết góp 800tr, nhưng sau này thực tế chỉ góp 200tr. Cúc góp bằng 1 chiếc ô tô định giá là 800tr, mặc dù giá trị thực tế tại thời điểm đó là 200tr. Trúc góp vốn bằng ngôi nhà định giá 2 tỷ để làm kho chứa hàng 2 năm. Nhà và xe đã được Cúc và Trúc làm thủ tục chuyển giao quyền sở hữu cho cty.

    1.Nhận xét về các trường hợp góp vốn?

    Với lý do có nhu cầu sử dụng nhà ở, Trúc đã đề nghị rút ngôi nhà mà mình đã góp vốn và góp thế bằng 1 tỷ. Các thành viên khác đòng ý. Song khi làm thủ tục tại cơ quan ĐKKD, cơ quan này đã ko chấp thuận.Sau đó Trúc và Cty đã ký 1 hợp đồng mua bán nhà vào 21/7/2016 với giá 2 tỷ.Sau khi ký xong các thành viên khác mới biết căn nhà bây giờ có giá 1 tỷ 600tr  nên đã ko đồng ý hơp đồng mua bán trên.

    2. Trúc có quyền thay thế tài sản góp vốn ko? Giai thích.

    3.Hợp đồng này có hơp pháp ko?

    4.Gỉa sử cuối 2016 cty có lợi nhuận 400tr , hãy chia lợi nhuân cho các thành viên(giả định việc góp vốn ko có sự thay đổi)

     
    1366 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448403   01/03/2017

    tranglaw049
    tranglaw049
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2017
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 4010
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 20 lần


    Chào bạn

    2) Theo quy định tại Điều 48 Luật Doanh nghiệp 2014 thì pháp luật chỉ đặt ra quy định về điều kiện được phép thay đổi loại tài sản góp vốn trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày doanh nghiệp được cấp giấy phép đăng ký kinh doanh mà không có quy định cụ thể về vấn đề thay đổi tài sản góp vốn của thành viên sau thời điểm này. Do đó phải làm rõ là chị Trúc muốn thay đổi tài sản này trước hay sau thời gian 90 ngày kể từ ngày doanh nghiệp được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    - Nếu việc thay đổi này diễn ra trong thời gian 90 ngày kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh:

    Trường hợp này theo quy định trên  khi có sự thay đổi tài sản góp vốn trong trường hợp cụ thể của chị Trúc là thay đổi từ tài sản cố định (căn nhà) sang góp bằng tiền mặt thì  phải có sự thỏa thuận của đa số các thành viên còn lại và tài sản đóng góp phải tương ứng với tỷ lệ vốn góp như đã cam kết.

    - Thứ hai: Nếu việc thay đổi này diễn ra sau thời gian 90 ngày kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh:

    Do pháp luật không có quy định trong trường hợp này nên nếu muốn thực hiện việc chuyển đổi loại tài sản góp vốn bạn cần căn cứ vào quy định trong Điều lệ của doanh nghiệp để xác định có thực hiện được việc chuyển đổi này không.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-