DanLuat 2015

Hình thức doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #457178 13/06/2017

    Dzungzero

    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 1090
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 1 lần


    Hình thức doanh nghiệp

    Anh cho em hỏi hình thức Công ty TNHH MTV trực thuộc tập đoàn có 100% vốn nhà nước thì có được xem là doanh nghiệp nhà nước không? Em có tìm hiểu nhưng vấn đề này không rõ lắm mong anh giải thích dùm.

     
    763 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457216   13/06/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Doanh nghiệp Nhà nước là doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ. Vốn nhà nước theo Điều 3 Nghị định 99/2012/NĐ-CP quy định thì bao gồm vốn của một cơ quan nhà nước hoặc tổ chức kinh tế được Nhà nước giao làm đại diện chủ sở hữu. Vậy, vốn từ tập đoàn 100% vốn Nhà nước cũng là vốn nhà nước theo quy định này.
     
    Điều 3. Giải thích từ ngữ
     
    Trong Nghị định này, những từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
     
    3. Vốn góp của Nhà nước là vốn được Nhà nước đầu tư vào doanh nghiệp do một cơ quan nhà nước hoặc tổ chức kinh tế được Nhà nước giao làm đại diện chủ sở hữu.
     
    Ví dụ như Tổng công ty Truyền tải điện quốc gia trực thuộc Tập đoàn Điện lực Việt Nam cũng là doanh nghiệp nhà nước theo Quyết định 58/2016/QĐ-TTg.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    Dzungzero (14/06/2017)
  • #457306   14/06/2017

    Dzungzero
    Dzungzero

    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 1090
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 1 lần


    Tuy nhiên theo trả lời của Bộ tài chính thì nguyên văn như sau:

      Tại khoản 8 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

    “8. Doanh nghiệp nhà nước là doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ.”

    -  Tại khoản 3 Điều 3 Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp quy định:

    “Đầu tư vốn nhà nước vào doanh nghiệp là việc Nhà nước sử dụng vốn từ ngân sách nhà nước hoặc vốn từ các quỹ do Nhà nước quản lý để đầu tư vào doanh nghiệp.”

    - Tại khoản 2 Điều 2 của Nghị định số 91/2015/NĐ –CP ngày 13/10/2015 của Chính phủ về đầu tư vốn nhà nước vào doanh nghiệp và quản lý, sử dụng vốn, tài sản tại doanh nghiệp quy định:

    “2. Doanh nghiệp nhà nước bao gồm:

    a) Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ là công ty mẹ của tập đoàn kinh tế nhà nước, công ty mẹ của tổng công ty nhà nước, công ty mẹ trong nhóm công ty mẹ - công ty con.

    b) Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên độc lập do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ.”

    -Tại khoản 5, khoản 6 Điều 4 của Nghị định số 91/2015/NĐ –CP ngày 13/10/2015 của Chính phủ quy định:

    “5. Vốn của Nhà nước đầu tư tại doanh nghiệp khác là vốn nhà nước đầu tư tại công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên do cơ quan đại diện chủ sở hữu làm chủ sở hữu phần vốn góp.

    6. Vốn của doanh nghiệp nhà nước đầu tư ra ngoài doanh nghiệp là vốn của doanh nghiệp nhà nước đầu tư tại công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn và các hình thức đầu tư khác theo quy định của pháp luật.”

    Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp doanh nghiệp là công ty con của Tập đoàn Điện lực Việt Nam do Tập đoàn nắm giữ 100% vốn điều lệ; nhà nước không đầu tư vốn và không nắm giữ 100% vốn điều lệ của doanh nghiệp này nên doanh nghiệp này (công ty con do Tập đoàn Điện lực nắm giữ 100% vốn điều lệ) không phải là doanh nghiệp nhà nước.

    Ngoài ra theo Nghị định 97/2015 quy định tại K1 Điều 2 thì: Doanh nghiệp là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên mà Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ gồm: công ty mẹ của các tập đoàn kinh tế, tổng công ty nhà nước theo cơ cấu công ty mẹ - công ty con, công ty độc lập không thuộc cơ cấu công ty mẹ - công ty con (sau đây gọi chung là tập đoàn, tổng công ty, công ty) được Thủ tướng Chính phủ quyết định thành lập hoặc các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ (sau đây gọi chung là Bộ quản lý ngành), Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) quyết định thành lập.

    Vì vậy nếu về phần vốn không đáp ứng tiêu chí tại Luật doanh nghiệp 2014; Luật quản lý vốn NN nhưng nếu do Bộ quyết định thành lập (lấy 01 tiêu chí theo ND 97/2015) thì lại được xem là doanh nghiệp nhà nước. Trong khi ND 97/2015 không bãi bỏ, thay thế nội dung tại ND 91/2015.

    Như vậy có mâu thuẫn không anh?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-