DanLuat 2015

Hình thức di chúc sai quy định pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #260543 10/05/2013

    nichiaki

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hình thức di chúc sai quy định pháp luật

    Nếu như hình thức của di chúc không đúng với quy định của pháp luật do thiếu kiến thức về pháp luật nhưng vẫn thể hiện được ý chí của người để lại di sản thì thực tiễn xét xử có công nhận di chúc hợp pháp không? Xin luật sư cho em ý kiến

     
    4265 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260586   11/05/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94196
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn có thể nêu cụ thể xem hình thức di chúc không đúng với quy định như thế nào không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #260656   11/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Hình thức di chúc là một điều kiện quan trọng làm cho di chúc được pháp luật thừa nhận. Nếu không tuân thủ về hình thức thì xem như di chúc không có giá trị pháp lý. Bạn tham khảo quy định sau:

    Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    Hình thức di chúc cũng là căn cứ để xem di chúc đó có phù hợp với ý chí của người lập hay không. Các yếu tố trên có tác động qua lại.

    Cập nhật bởi maichitinh ngày 11/05/2013 02:54:17 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #260821   12/05/2013

    nichiaki
    nichiaki

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thực tế trường hợp của mình thì Tòa đã xác định là di chúc này không phù hợp về hình thức, nhưng Tòa vẫn xác định là nếu như di chúc thể hiện ý chí của người để lại di sản thì di chúc này vẫn hợp lệ. Mình muốn hỏi thì thực tiễn xét xử có nhiều trường hợp xét xử như vậy không?

     

     
    Báo quản trị |