DanLuat 2015

Hình thức đào tạo đại học từ xa có thực sự được công nhận?

Chủ đề   RSS   
  • #394115 28/07/2015

    nguyen.huynhhiep

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2015
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Hình thức đào tạo đại học từ xa có thực sự được công nhận?

    Chào các anh chị và các bạn,

    Hiện em đang theo học Luật tại TOPICA (liên kết với đại học Trà Vinh)

    Em đã học được 1 năm và rất cố gắng, điểm cũng khá tốt. Nhưng em băng khoăng không biết sau này có thể đăng ký thi lên cao học ở ĐH Luật TP HCM hay không? Theo quy định thì hình như là được. Nhưng khi em đọc quy chế dự thi cao học của đại học Luật TP HCM có dòng như thế này:

    "Những thí sinh tốt nghiệp của các hình thức đào tạo tự học có hướng dẫn không được dự thi." 

    http://www.hcmulaw.edu.vn/hcmulaw/images/stories/dhluat/saudaihoc/k23/tbtuyensinhk24.pdf

    Em băng khoăng về câu này quá. Có anh chị nào giải thích hộ em với. Rồi nếu được học cao học thì với cái phôi bằng này có thể nghiên cứu sinh được không ạ? Có thể em hơi lo xa, nhưng mà tính em không thích lo gần. 

    Nếu có anh chị nào đã tốt nghiệp loại hình thức đào tạo từ xa rồi xin cho em vài nhận xét chủ quan nhé. Vì nói thật sao em thấy mấy môn đầu học hơi dễ. Chỉ toàn là trắc nghiệm thôi, luyện một lúc là 10 điểm à.  Em sợ không hiệu quả cao. Nhưng nói chung học cái này cũng hay ho lắm nhưng mục đích là kiến thức chứ không phải bằng cấp. Mà do hoàn cảnh nên em chỉ học được mô hình từ xa này thôi ạ.

    Cám ơn các anh chị và các bạn đã đọc. Mong sớm nhận được phúc đáp. 

     
    40847 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394128   28/07/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!
     
    Giáo dục từ xa đã được áp dụng từ năm 2003 thông qua Quyết định số 40/2003/QĐ-BGDĐT ngày 08/8/2003 của Bộ giáo dục và Đào tạo, ban hành quy chế giáo dục từ xa. Tại Điều 3 của quy chế có nêu:
     
    "Điều 3. Nội dung chương trình và văn bằng, chứng chỉ giáo dục từ xa.
     
    Giáo dục từ xa gồm các chương trình bồi dưỡng cấp giấy chứng nhận, chứng chỉ và chương trình đào tạo trọn khóa cấp văn bằng tốt nghiệp. Chương trình giáo dục từ xa cấp văn bằng có khối lượng, nội dung và cấu trúc kiến thức tương đương với chương trình chính quy cùng ngành học, cấp học. Văn bằng, chứng chỉ của hình thức giáo dục từ xa do các cơ sở giáo dục có thẩm quyền cấp là văn bằng, chứng chỉ thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, được Nhà nước bảo đảm về tính pháp lý và giá trị sử dụng như văn bằng, chứng chỉ của các loại hình giáo dục khác."
     
    Như vậy, về nguyên tắc văn bằng đại học được cấp theo chương trình đào tạo từ xa có giá trị như các loại văn bằng của loại hình đào tạo chính quy.
     
    Thông báo tuyển sinh của Đại học Luật Tp.HCM căn cứ theo Thông tư 15/2014/TT-BGDĐT về việc ban hành "Quy chế tuyển sinh trình độ thạc sỹ". Trong quy chế này không hề quy định cấm loại hình đào tạo từ xa không được thi thạc sỹ. Nhưng tại điểm đ khoản 1 Điêu 8 Quy chế có quy định: " Căn cứ vào điều kiện của cơ sở đào tạo và yêu cầu của ngành, chuyên ngành đào tạo, thủ trưởng cơ sở đào tạo quy định cụ thể về điều kiện văn bằng của thí sinh dự thi.". Do đó có thể ĐH Luật TP.HCM có thể dựa vào quy định này để chọn loại hình văn bằng cho phù hợp với mục tiêu tuyển sinh và điều này có thể chưa công bằng với loại hình đào tạo từ xa. Theo tôi, bạn nên liên hệ với Phòng đào tạo trường ĐH Luật TP.HCM để hỏi rõ vấn đề này, nếu không được đăng ký dự thi thì bạn có thể đăng ký thi ở các cơ sở khác với điều kiện dễ hơn ĐH Luật Tp.HCM (VD: Học viện KHXH Tp.HCM số 270 Nguyễn Trọng Tuyển, P.8, Q.Phú Nhuận, Tp.HCM để hỏi thông tin tuyển sinh - tuyển sinh 02 lần/năm).
     
    Cập nhật bởi khoathads ngày 28/07/2015 02:15:21 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    nguyen.huynhhiep (28/07/2015) ducklady_2009 (01/04/2016)
  • #394173   28/07/2015

    nguyen.huynhhiep
    nguyen.huynhhiep

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2015
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Cám ơn anh đã hướng dẫn tận tình.

     
    Báo quản trị |  
  • #420368   01/04/2016

    Cám ơn anh ạ. Em cũng đang thắc mắc giống vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #465494   24/08/2017

    Chào các Anh chị ! em sinh năm 1995 hiện đã tốt nghiệp Ngành quản trị nhân sự và dự định học cao học Luật tại Topica liên kết với Đại học trà vinh. nhưng qua những thông tin tìm hiểu em cũng đang hoang mang quá. cái chính em muốn có kiến thức chứ cũng không phải bằng cấp  cơ mà không biết chất lượng học nó ntn, pp học nó ra làm sao? liệu đi làm có ảnh hưởng nhiều không ? em chân thành cảm ơn các AC nhiều lắm ạ ! 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-