DanLuat 2015

hình thức của giao dịch dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #135175 28/09/2011

    phuonghdhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hình thức của giao dịch dân sự

    Mọi người cho em hỏi câu này nhé
    một hợp đồng mua bán nhà không công chứng, có chữ kí của cả hai bên, và bên mua đã trả hết số tiền mà hai bên thỏa thuận. Hơn 1 năm sau mới làm thủ tục sang tên nhưng trong thời gian làm thủ tục nayf thì bên bán nhà đã có đơn yêu cầu tòa tuyên bố hợp đồng vô hiệu vì không công chứng. Tòa đã tuyên hợp đồng vô hiệu. Bên mua nhà không đồng ý với bản án đó nên kháng cáo với lí do là hợp đồng có chữ kí của hai bên nên vẫn có hiệu lực.
     vậy trong trường hợp này tòa giải quyết như vậy có đúng không, tại sao?
    em cảm ơn mọi người nhiều

    lephuong

     
    10275 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #135213   29/09/2011

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 845 lần
    Moderator

    hợp đồng đấy vô hiệu là đúng rồi bạn ah. bởi vì luật quy định thế bạn ah.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    phuonghdhlu (29/09/2011)
  • #135284   29/09/2011

    haituanacb
    haituanacb

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2011
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 12 lần


    Hợp đồng này vô hiệu vì không tuân thủ hình thức, tham khảo thêm quy định tại Điều 122, Khoản 2 Điều 124, Điều 134 BLDS, Khoản 3 Điều 93 Luật Nhà ở.
     
    Báo quản trị |  
  • #135308   29/09/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Theo mình thì tòa án chưa thể tuyên bố ngay là hợp đồng vô hiệu được.

    Bởi vì đây là hợp đồng vi phạm về hình thức. khi vi phạm về hình thức, nếu có yêu cầu của một hoặc các bên thì tòa án sẽ yêu cầu các bên thực hiện quy định về hình thức của hợp đồng (tức là công chứng, chứng thực hợp đồng). Nếu sau thời hạn (hình như là 30 ngày) các bên vẫn không thực hiện thì tòa án mới tuyên bố là HĐ vô hiệu theo quy định tại điều 134 BLDS 2005:

    Điều 134. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức

    Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.

     
    Báo quản trị |  
  • #135310   29/09/2011

    TaiNhan288
    TaiNhan288
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 47 lần


    Câu trả lời của Hanghell là đúng hơn cả, nhưng bổ sung cho bạn là Tòa sẽ cho các bên 1 khoảng thời gian thông thường là không quá 30 ngày để hoàn thiện về mặt hình thức hợp đồng. Nếu hết thời hạn đó mà các bên không thực hiện thì lúc đó Tòa mới tuyên vô hiệu và bên nào có lỗi phải bồi thường.

    không gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #135486   29/09/2011

    phuonghdhlu
    phuonghdhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy là phải chờ 30 ngày nữa mà hợp đồng không công chứng thì tòa mới tuyên vô hiệu đc ạ
    Em cảm ơn mọi người nhiều:)

    lephuong

     
    Báo quản trị |