DanLuat 2015

Hình Phạt Về Việc Đua xe

Chủ đề   RSS   
  • #237355 04/01/2013

    phamngocnguyen98_ht

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hình Phạt Về Việc Đua xe

    Thưa Luật Sư!

     Người tham gia hoặc cỗ vũ về việc đua xe trái phép bị phạt như thế nào ạ ? Nếu biết về thời gian đua xe, vậy có nên thông báo cho công an giao thông để giải quyết k ạ?

    Nguyên

     
    4126 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237526   05/01/2013

    ngothilaw
    ngothilaw
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2147
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    bạn có thể bị xử phạt hành chính về hành vi này(nếu là lần đầu) hoặc phạm tội được quy định tại Điều 207 BLHS tội đua xe trái phép hình phạt có thể là cải tạo ko giam giữ đến 3 năm, căn cứ vào mức độ và hậu quả do tội phạm gây ra mức hình phạt cao nhất là 20 năm và có thể bị phạt tiền từ 5-30 triệu

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngothilaw vì bài viết hữu ích
    phamngocnguyen98_ht (05/01/2013)
  • #237577   05/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, hành vi đua xe trái phép chỉ bị xử phạt hình sự khi gây thiệt hại cho sức khoẻ, tài sản của người khác hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

    Về hành vi cổ vụ đua xe không được tội phạm hóa, do đó chỉ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 73 năm 2010. Khi bạn biết thông tin về việc đua xe mà không báo cho cơ quan có thẩm quyền là vi phạm nghĩa vụ công dân và có thể bị xử phạt.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    phamngocnguyen98_ht (06/01/2013)
  • #237678   05/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     

    huynhquangphat viết:

    Về hành vi cổ vụ đua xe không được tội phạm hóa, do đó chỉ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 73 năm 2010. Khi bạn biết thông tin về việc đua xe mà không báo cho cơ quan có thẩm quyền là vi phạm nghĩa vụ công dân và có thể bị xử phạt.

    Thân chào bạn huynhquangphat!

    Bạn có thể trích dẫn căn cứ pháp lý về việc xử phạt người biết thông tin về việc tổ chức đua xe mà không báo cơ quan có thẩm quyền không? (những người đua xe chưa đến mức truy cứu TNHS).

    Rất vui được trao đổi cùng bạn.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    phamngocnguyen98_ht (06/01/2013)

0 Thành viên đang online
-