Hình phạt thế nào đối với người lừa đảo chiếm đoạt tài sản sắp đến tuổi thành niên, nhưng hoạt động có tổ chức và đã tái phạm tội?

Chủ đề   RSS   
  • #189867 30/05/2012

    haohaohcm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hình phạt thế nào đối với người lừa đảo chiếm đoạt tài sản sắp đến tuổi thành niên, nhưng hoạt động có tổ chức và đã tái phạm tội?

    kính gửi Luật sư!
    Tôi có một người bạn bị một đối tượng lừa xuất khẩu lao động sang Hoa Kỳ và lấy mất số tiền gần 600 triệu.Trước đó tôi có soạn một hợp đồng dịch vụ và giấy biên nhận tiền yêu cầu người đó kí tên.Người đó là người dân tộc Êđê, Đăk lak. Hiện tại người đó đã trốn sang Campuchia. Người này hoạt động có tổ chức và làm con giả con dấu của Sở Tư Pháp Đăk Lak. Hơn thế nữa người này lại liên quan đến tổ chức phản động. Gia đình nguời đó gần nhà với bạn tôi. Vậy người đó sẽ bị kết án như thế nào? Và gia đình người đó có liên đới chịu trách nhiệm bồi thường cho bạn tôi ko? Tôi cấn phải làm những thủ tục gì để đòi lại số tiền đã mất? Mong Luật sư giải đáp. Cám ơn!
     
    3128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189898   30/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì hành vi của người lừa xuất khẩu lao động và làm giả con dấu là rất nghiêm trọng, có tính chất chuyên nghiệp, có tổ chức và phạm vào tội quy định tại Điều 139 BLHS. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
    và tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 267 BLHS.

    1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Phạm tội nhiều lần;

    c) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    d) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Bạn nên tố cáo hành vi phạm tội của người kia ra cơ quan điều tra có thẩm quyền theo quy định của pháp luật. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869