Hình phạt nào cho người chồng hay bạo hành vợ?

Chủ đề   RSS   
  • #528072 11/09/2019

    Nhunghi1997
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2019
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 40 lần


    Hình phạt nào cho người chồng hay bạo hành vợ?

    Điều 134 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định:

    22. Sửa đổi, bổ sung Điều 134 như sau:

    “Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1.            Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”

    Theo đó Đánh đập vợ là hành vi cố ý gây thương tích nên hậu quả là dấu hiệu bắt buộc để làm căn cứ khởi tố vụ án hình sự.

    Theo quy định nêu trên thì trường hợp thương tích của người vợ dưới 11%, người chồng phải có các tình tiết tăng nặng như dùng hung khí nguy hiểm, gây cố tật nhẹ cho nạn nhân, phạm tội hai lần trở lên...

    Nếu hành vi của người chồng thuộc khoản 1 điều 134 thì phải có đơn yêu cầu của bị hại tức là người vợ thì  công an mới được khởi tố vụ án hình sự.

    Vậy trường hợp nào để người chồng chịu sự trừng phạt của pháp luật nếu người vợ im lặng chịu đựng không tố cáo? Ta xem xét các trường hợp thuộc Khoản 2, 3, 4 Điều 134 với khung hình phạt từ 2 năm tù đến tù chung thân, công an không cần có đơn của người vợ cơ quan tiến hành tố tụng vẫn được quyền khởi tố vụ án hình sự.

    Trường hợp người vợ không đi giám định, nếu xét thấy hậu quả nghiêm trọng, cơ quan điều tra có thể áp dụng các biện pháp tư pháp để buộc nạn nhân đi giám định. Cơ quan điều tra cũng có thể thu thập hồ sơ bệnh án của nạn nhân thông qua các biện pháp nghiệp vụ để giám định trên hồ sơ.

    Trên thực tế dù có sự can thiệp của cơ quan điều tra nhưng với tình yêu và sự nhẫn nhịn của người vợ thì người vợ vẫn có đơn bãi nại dành cho người chồng của mình. Như vậy pháp luật điều chỉnh như thế nào?Điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

    "Điều 49. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

    2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

    b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.”

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.’

    Như  vậy có thể người chồng chỉ bị phạt hành chính với mức phạt từ 1.000.000 đến 1.500.000 đồng.

    Mục 4 của Nghị định 167 quy định về Vi phạm hành chính về phòng chống bạo lực gia đình, mời các bạn tham khảo thêm.

     

     
    223 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nhunghi1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận