Hiểu về khoản 1 điều 279 Bộ luật dân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #227385 18/11/2012

    Hiểu về khoản 1 điều 279 Bộ luật dân sự?

    em chào anh chị dân luật!

    em k hiểu về khoản 1 điều 279 Bộ luật dân sự, mà em đang cần rất gấp để làm bài tập

    anh chị nào hiểu rõ giúp em với ạ

    em xin chân thành cảm ơn anh chị lấy ví dụ cho e hiểu thêm với ạ

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 18/11/2012 05:44:51 SA sửa tiêu đề
     
    7885 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227386   18/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 78966
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3753 lần


    Em không hiểu chỗ nào?

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #227398   18/11/2012

    vuivui91
    vuivui91
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 2156
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 28 lần


    Điều 279. Chấm dứt quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề

    Quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Bất động sản liền kề với bất động sản của chủ sở hữu đang thực hiện quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề đó nhập làm một;

     

    bạn ko nói rõ bạn không hiểu như thế nào, nên mình có thể lấy ví dụ như thế này:

    Ngôi nhà A là bất động sản tại địa chỉ số 1.

    Ngôi nhà B là bất động sản thuộc địa chỉ số 2, nó nằm liền kề với bất động sản A, và chủ sở hữu ngôi nhà  B đang thực hiện một số quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề A, ví dụ: Quyền về lối đi qua nhà A, cấp, thoát nước, cấp khí ga, đường dây tải điện, thông tin liên lạc (Điều 273, BLDS 2005),

    Những quyền sử dụng hạn chế BĐSLK mà chủ sở hữu nhà B đang thực hiện bên trên sẽ chấm dứt nếu nhà A và nhà B hợp làm 1. A + B = A, hoặc A + B = B ( A và B không còn ranh giới pháp lý nữa).

     

    chẳng cần nói quá nhiều mới cất lên được lời ý nghĩa, mong muốn trong tôi chỉ là một người làm tôt muốn hát ca!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuivui91 vì bài viết hữu ích
    huelaw92 (18/11/2012)
  • #227498   18/11/2012

    vậy ví dụ như thế này ạ

    có 6 hộ đã mua nhà theo nghị định 61. đó là 1 ngôi nhà (là biệt thự) với diện tích chung có cái sân đã được bán phân bổ cho cả 6 hộ.

    bây giờ có 1 hộ không phải là chủ sở hữu của biệt thự kia nhưng lại sử dụng sân ấy thì có thể áp dụng khoan 1 điều 279 và Khoản 2 điều 264 để yêu cầu hộ này chấm dứt việc sử dụng sân được không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #227499   18/11/2012

    chị vuivui91 và nguyen khanh chinh ơi.

    em cũng hiểu về khoản 1 điều 279 như thế nhưng khi e áp dụng vào làm bài tập thì em lại thấy nó không đúng lắm, đây là căn cứ pháp lý mà Tòa án dựa vào đó để phán quyết nhưng em thấy k đúng, em nghĩ e hiểu sai luật nên e hỏi ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #232387   10/12/2012

    vuivui91
    vuivui91
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 2156
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 28 lần


    bạn thử đưa tình huống lên đây, và phân tích theo cách hiểu của bạn xem sao.

    chẳng cần nói quá nhiều mới cất lên được lời ý nghĩa, mong muốn trong tôi chỉ là một người làm tôt muốn hát ca!

     
    Báo quản trị |