DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Hiểu và áp dụng luật như thế nào?


Đất có diện tích gần 150 m2 và có các loại giấy tờ như sau:

1/ Giấy chuyển nhượng công khai phá trong đó có đoạn viết là nhượng công khai phá để cho bên được chuyển nhượng làm nhà ở , có xác nhận của chính quyền địa phương xác lập năm 1988

2/ Biên bản định giá về đất của ban định giá chính quyền địa phương xác lập năm 1988

3/Biên lai nộp thuế trước bạ năm 1988

4/ Biên lai thu và truy thu thuế đất ở từ 1989 đến trước thời điểm làm hồ sơ xin cấp GCNQSDĐ

5/ Biên bản xác nhận không có tranh chấp và trong đó có chứng nhận của tổ dân,khu phố và chủ đất cũ đã xác nhận là đất không có tranh chấp và năm 1989 đã từng xây được móng nhà cấp 4 ở trên thửa đất.

Đất nằm trong khu dân cư tự xây dựng đã ổn định qui hoạch

Căn cứ : Điều 50. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

Nhưng chính quyền địa phương lại cấp GCNQSDĐ cho thửa đất trên và ghi là :

- mục đích sử dụng đất : đất trồng cây hàng năm

-Thời hạn sử dụng đất : 20 năm

Vậy bây giờ tiếp tục làm nhà trên thửa đất này lại phải chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng cây sang đất ở , tức là mất tiền để chuyển đổi , trái với luật định.

Về thời gian sử dụng đất ( đất có thời hạn ) , căn cứ :Điều 67. Đất sử dụng có thời hạn
Người sử dụng đất được sử dụng đất có thời hạn trong các trường hợp sau đây:

1. Thời hạn giao đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thuỷ sản, đất làm muối cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng quy định tại khoản 1 và khoản 4 Điều 70 của Luật này là hai mươi năm;Điều 70. Hạn mức giao đất nông nghiệp

2. Hạn mức giao đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối cho mỗi hộ gia đình, cá nhân không quá ba héc ta đối với mỗi loại đất.

Với gần 150m2 đất mà chính quyền địa phương cấp GCNQSDĐ ghi thời hạn 20 năm với mục đích sử dụng là đất trồng cây hàng năm , thực tình tôi không biết họ vận dụng vào điều nào của luật nữa ,trong khi đó thửa đất trên từ lúc chuyển nhượng ( năm 1988) đến nay tôi chưa từng trồng cây , khi được chuyển nhượng trong giấy tờ chuyển nhượng xác lập năm 1988 có đoạn viết : vì gia đình tôi chưa có nhà ở nên chuyển nhượng công khai phá thửa đất trên để tôi làm nhà ở ,

Căn cứ Điều 69. Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất

1. Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất có quy định thời hạn là thời gian sử dụng đất còn lại của thời hạn sử dụng đất trước khi chuyển quyền sử dụng đất.

2. Người nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất được sử dụng ổn định lâu dài thì được sử dụng đất ổn định lâu dài.

Hơn nữa việc công nhận mục đích sử dụng đất còn căn cứ vào hiện trạng sử dụng đất , tuy rằng trên hiện tại thửa đất chưa có nhà trên đất nhưng với mục đích quá rõ ràng là đất ở nhưng chưa làm nhà ở chứ không phải là đất trồng cây và thực tế là từ lúc nhận chuyển nhượng chưa sử dụng để trồng cây

Vậy mà chính quyền địa phương lại cấp cho GCNQSDĐ như tôi đã nêu trên, nay kính mong các vị luật sư và diễn đàn tư vấn giúp để đòi lại quyền lợi theo luật định 

Xin trân trọng cảm ơn

  •  7185
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…