DanLuat 2015

Hiểu như thế nào là sinh viên dân tộc thiểu số thuộc hộ nghèo ???

Chủ đề   RSS   
  • #347554 30/09/2014

    qksadhlu

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiểu như thế nào là sinh viên dân tộc thiểu số thuộc hộ nghèo ???

    Em là sinh viên dân tộc thiểu số ( Dân tộc Thái ) , bây giờ đang sống với bác là gia đình hộ nghèo ( em nằm trong danh sách sổ hộ khẩu ) . Theo Nghị định 74/2013 NĐ-CP " HỌC SINH, SINH VIÊN HỌC TẠI CÁC CƠ SỞ GIÁO DỤC NGHỀ NGHIỆP VÀ GIÁO DỤC ĐẠI HỌC LÀ NGƯỜI DÂN TỘC THIỂU SỐ THUỘC HỘ NGHÈO VÀ HỘ CÂN NGHÈO THEO QUAY ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ "  là đối tượng được miễn học phí. Vậy em có được miễn học phí hay không ? ( em trong sổ hộ khẩu là cháu và khác họ với bác ) em xin cảm ơn !

     
    3591 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347581   30/09/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    qksadhlu viết:

    Em là sinh viên dân tộc thiểu số ( Dân tộc Thái ) , bây giờ đang sống với bác là gia đình hộ nghèo ( em nằm trong danh sách sổ hộ khẩu ) . Theo Nghị định 74/2013 NĐ-CP " HỌC SINH, SINH VIÊN HỌC TẠI CÁC CƠ SỞ GIÁO DỤC NGHỀ NGHIỆP VÀ GIÁO DỤC ĐẠI HỌC LÀ NGƯỜI DÂN TỘC THIỂU SỐ THUỘC HỘ NGHÈO VÀ HỘ CÂN NGHÈO THEO QUAY ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ "  là đối tượng được miễn học phí. Vậy em có được miễn học phí hay không ? ( em trong sổ hộ khẩu là cháu và khác họ với bác ) em xin cảm ơn !

    Chào bạn, theo quy định tại khoản 8 Điều 4 Thông tư liên tịch 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn Nghị định 49/2010/NĐ-CP và Nghị định 74/2013/NĐ-CP thì đối tượng được miễn học phí gồm "Học sinh, sinh viên học tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học là người dân tộc thiểu số thuộc hộ nghèo và hộ cận nghèo. Chuẩn hộ nghèo và hộ cận nghèo được thực hiện theo quy định của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt theo từng thời kỳ."

    Như vậy, nếu bạn là người dân tộc Thái thì là dân tộc thiểu số (theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 05/2011/NĐ-CP về công tác dân tộc) nhưng phải kèm theo điều kiện là thuộc hộ nghèo và hộ cận nghèo. Chính phủ đã ban hành quyết định số 09/2011/QĐ-TTg ban hành chuẩn hộ nghèo, cận nghèo giai đoạn 2011 - 2015, trong đó có quy định:

    "Điều 1. Ban hành chuẩn hộ nghèo, hộ cận nghèo áp dụng cho giai đoạn 2011 - 2015 như sau:

    1. Hộ nghèo ở nông thôn là hộ có mức thu nhập bình quân từ 400.000 đồng/người/tháng (từ 4.800.000 đồng/người/năm) trở xuống.

    2. Hộ nghèo ở thành thị là hộ có mức thu nhập bình quân từ 500.000 đồng/người/tháng (từ 6.000.000 đồng/người/năm) trở xuống.

    3. Hộ cận nghèo ở nông thôn là hộ có mức thu nhập bình quân từ 401.000 đồng đến 520.000 đồng/người/tháng.
    4. Hộ cận nghèo ở thành thị là hộ có mức thu nhập bình quân từ 501.000 đồng đến 650.000 đồng/người/tháng."
     
    Do đó, nếu bạn hội đủ 02 yếu tố trên thì có thể được xem xét miễn học phí. Điều cần lưu ý rằng, khi xem xét khái niệm hộ gia đình thì phải căn cứ theo luật dân sự và luật cư trú, nghĩa là bạn phải trong "hộ gia đình gốc" (gồm chủ hộ và những người trong gia đình chủ hộ, thường thì chỉ quan hệ huyết thống...) và hộ gia đình này phải thuộc hộ nghèo hoặc cận nghèo thì mới được giải quyết. Chính vì vậy, bạn nên liên hệ với trường nơi bạn đang học để được hướng dẫn cụ thể việc miễn (hoặc giảm) học phí nhé!
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    qksadhlu (02/10/2014)
  • #347876   02/10/2014

    qksadhlu
    qksadhlu

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    vâng ! cảm ơn anh nhiều :)

     
    Báo quản trị |