DanLuat 2015

Hiệu lực văn bản pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #288403 26/09/2013

    Hiệu lực văn bản pháp luật

    Xin hỏi các Quý đại ca:

    Hợp đồng kinh tế đã ký giao dịch về  một sự việc được văn bản pháp luật cho phép , đang thực hiện dở dang thì có văn bản pháp luật mới thay thế văn bản cũ, nhưng văn bản mới này lại cấm không cho giao dịc sự việc trên.

    Vậy  sử lý hợp đồng thế nảo?

    Xin cám ơn các Đại ca !

     

     
    3518 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288405   26/09/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn, 

    Bạn có thể tham khảo Điều 83 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật như sau

    "Điều 83. Áp dụng văn bản quy phạm pháp luật.

    1. Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng từ thời điểm bắt đầu có hiệu lực.

    Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng đối với hành vi xảy ra tại thời điểm mà văn bản đó đang có hiệu lực. Trong trường hợp văn bản có hiệu lực trở về trước thì áp dụng theo quy định đó.

    2. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn.

    3. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau.

    4. Trong trường hợp văn bản quy phạm pháp luật mới không quy định trách nhiệm pháp lý hoặc quy định trách nhiệm pháp lý nhẹ hơn đối với hành vi xảy ra trước ngày văn bản có hiệu lực thì áp dụng văn bản mới."

    Thân ái.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #288502   27/09/2013

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 791 lần


    Cái này nó thuộc bất khả kháng rồi bạn ạ.

    Khi đó thì các bên chấm dứt thực hiện HĐ mà không phải bồi thường cho nhau hay chịu phạt HĐ, ngoài ra các bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận (trừ trường hợp có thỏa thuận ko hoàn trả trong cả trường hợp bất khả kháng)

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #288510   27/09/2013

    anhminhmiumiu
    anhminhmiumiu

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 579
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 7 lần


    Cái này gọi là rủi ro trong thay đổi các quy định, chính sách nhà nước. Khi đó về nguyên tắc các bên trong giao kết hợp đồng sẽ tuân theo văn bản mới. 

    Vì trước đó các bên theo văn bản cũ, văn bản cũ thì lại tiaan theo Luật BHVBQPPL, nên theo dẫn chiếu bạn phải tuân theo văn bản mới vì nó nằm trong 1 hệ thống rồi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-