DanLuat 2015

Hiệu lực pháp lý khác nhau

Chủ đề   RSS   
  • #201643 18/07/2012

    ilymtics

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hiệu lực pháp lý khác nhau

    Tôi muốn hỏi di chúc và giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã công chứng có hiệu lực pháp lý khác nhau như thế nào và sau khi đã công chứng người trao tặng đất có quyền thay đổi hay không,trong điều kiện chưa chuyển sổ đỏ ngay thì giấy chuyển nhượng ấy có giá trị không?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 18/07/2012 02:21:28 CH Cập nhật bởi ilymtics ngày 18/07/2012 09:25:03 SA
     
    2084 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205673   07/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

        Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

        - Di chúc là thể hiện ý chí cá nhân của mình nhăm chuyển giao tài sản cho người khác sau khi chết. Do vậy, người còn sống chỉ được hưởng quyền sở hữu và sử dụng tài sản khi người để lại Di chúc trên qua đời theo quy định tại Điều 646 Bộ luật dân sự 2005.

       - Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã có công chứng là việc các bên thỏa thuận, tự nguyện trong việc chuyển giao đất và chuyển quyền sử dụng đất cho nhau theo quy định tại Điều 693 Bộ luật dân sự:

    - Do vậy sự khác nhau rễ nhận giữa hai vấn đề trên là Di chúc có hiệu lực sau khi người để là di sản mất. Còn Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có giá trị pháp lý ngay sau khi các bên tiến hành việc ký kết hợp đồng trên.

        Việc tặng cho khi có liên quan tới vẫn đề quyền sử dụng đất thì bạn cần làm thủ tục đăng ký sang tên tại Văn phòng đăng ký đất và nhà quận huyện nơi có bất động sản khi đó bạn mới chính thức có được quyền sử dụng đất hợp pháp trên theo quy định của pháp luật. Do vậy Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất là sự thể hiện ý chí tự nguyện cho tặng tài sản của mình và hai bên còn phải làm nghĩa vụ đăng ký sang tên tại cơ quan có thẩm quyền. Nếu trong thời gian đăng ký sang tên mà nguời tặng cho thay đổi ý định cho tài sản trên và gửi đơn ngăn chặn đến Cơ quan có thẩm quyền dừng việc đăng ký sang tên mảnh đất trên thì bạn phải chờ quyết định giải quyết của cơ quan có thẩm quyền.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-