DanLuat 2015

Hiệu lực pháp lý của văn bản QPPL

Chủ đề   RSS   
  • #479215 20/12/2017

    Hiệu lực pháp lý của văn bản QPPL

    Chào các bạn. Mình có 1 vấn đề cần sự trợ giúp giải đáp. Mong các bạn giúp đỡ. 
    Năm 2010, Bộ Tài chính có ban hành Thông tư số 97/2010/TT-BTC ngày 06/7/2010 quy định chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập. Căn cứ vào đó, UBND tỉnh Điện Biên đã ban hành Quyết định số 29/2010/QĐ-UBND ngày 23/12/2010 quy định chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập trên địa bàn tỉnh Điện Biên.
     
    Ngày 28/04/2017, BTC đã ban hành Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/04/2017 quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị của các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, các tổ chức hội sử dụng kinh phí do ngân sách nhà nước hỗ trợ. TT 40 có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/07/2017 và bãi bỏ TT 97/2010/TT-BTC ngày 06/7/2010 của BTC. Đến thời điểm hiện tại, UBND chưa ban hành quyết định thay thế quyết định số 29/2010/QĐ-UBND.
     
    Vậy cho mình hỏi, ở thời điểm hiện tại cán bộ công chức nhà nước đi công tác, các cơ quan tổ chức hội nghị thì nên áp dụng theo chế độ mới quy định trong TT 40 hay vẫn phải áp dụng theo Quyết định số 29/2010/QĐ-UBND của UBND tỉnh Điện Biên ah?
     
    Xin chân thành cảm ơn. 

     

     
    1222 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479216   20/12/2017

    hkhduy
    hkhduy
    Top 200
    Male
    Lớp 5

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 6635
    Cảm ơn: 186
    Được cảm ơn 132 lần


     
    "Điều 154. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực
     
    Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:
    ...
    4. Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thì văn bản quy phạm pháp luật quy định chi tiết thi hành, văn bản đó cũng đồng thời hết hiệu lực."
     
    Như vậy, Thông tư số 97/2010/TT-BTC đã hết hiệu lực thì văn bản hướng dẫn thi hành là Quyết định 29/2010/QĐ-UBND tỉnh Điện Biên cũng hết hiệu lực. Do đó, căn cứ theo quy định trên thì áp dụng văn bản đang có hiệu lực là Thông tư 40/2017/TT-BTC.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hkhduy vì bài viết hữu ích
    Phong_linh (20/12/2017)
  • #479217   20/12/2017

    hkhduy viết:

     
    "Điều 154. Trường hợp văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực
     
    Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:
    ...
    4. Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thì văn bản quy phạm pháp luật quy định chi tiết thi hành, văn bản đó cũng đồng thời hết hiệu lực."
     
    Như vậy, Thông tư số 97/2010/TT-BTC đã hết hiệu lực thì văn bản hướng dẫn thi hành là Quyết định 29/2010/QĐ-UBND tỉnh Điện Biên cũng hết hiệu lực. Do đó, căn cứ theo quy định trên thì áp dụng văn bản đang có hiệu lực là Thông tư 40/2017/TT-BTC.

    Cảm ơn bạn nhé. Mình cũng đã viện dẫn quy định này ra nhưng hiện tại đa phần ý kiến của cán bộ hướng dẫn lại vẫn thực hiện theo QĐ 29 của UBND tỉnh Điện Biên

     
    Báo quản trị |  
  • #479227   20/12/2017

    hkhduy
    hkhduy
    Top 200
    Male
    Lớp 5

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 6635
    Cảm ơn: 186
    Được cảm ơn 132 lần


    Mình cũng nghĩ thực tế các cơ quan sẽ thực hiện theo quy định cũ như bạn nói. Bởi đa phần cán bộ, công chức nhà nước làm theo thói quen lâu nay là căn cứ theo văn bản của cấp gần nhất. Đây là một trong những ví dụ về khoảng cách giữa luật và thực tế áp dụng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hkhduy vì bài viết hữu ích
    Phong_linh (20/12/2017)
  • #479229   20/12/2017

    Đúng rồi bạn ah. Mình trao đổi với lãnh đạo thì lãnh đạo bảo rằng căn cứ vào tình hình thực tế tại địa phương. Cái này nói bằng miệng với nhau thì được chứ theo mình nó không có tính ràng buộc về pháp lý. Hỏi sếp là có văn bản nào của UBND cho phép thực hiện như vậy không thì sếp bảo ko có mà phải hiểu như thế :D

     
    Báo quản trị |  
  • #479254   20/12/2017

    lsthaibinh
    lsthaibinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2017
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Phong_linh viết:

    Đúng rồi bạn ah. Mình trao đổi với lãnh đạo thì lãnh đạo bảo rằng căn cứ vào tình hình thực tế tại địa phương. Cái này nói bằng miệng với nhau thì được chứ theo mình nó không có tính ràng buộc về pháp lý. Hỏi sếp là có văn bản nào của UBND cho phép thực hiện như vậy không thì sếp bảo ko có mà phải hiểu như thế :D

    Điều này gọi là phép vua thua lệ làng hả bạn :~

     
    Báo quản trị |  
  • #479268   21/12/2017

    lsthaibinh viết:

     

    Phong_linh viết:

     

    Đúng rồi bạn ah. Mình trao đổi với lãnh đạo thì lãnh đạo bảo rằng căn cứ vào tình hình thực tế tại địa phương. Cái này nói bằng miệng với nhau thì được chứ theo mình nó không có tính ràng buộc về pháp lý. Hỏi sếp là có văn bản nào của UBND cho phép thực hiện như vậy không thì sếp bảo ko có mà phải hiểu như thế :D

     

     

    Điều này gọi là phép vua thua lệ làng hả bạn :~

    :D đại khái là thế. Vấn đề là chuyên viên thì không có quyền bật sếp và không bật lại được đám đông bất kể mình có căn cứ pháp lý còn họ thì không. :D 

     
    Báo quản trị |  
  • #479273   21/12/2017

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Theo quy định pháp luật thì khi văn bản mới ban hành sẽ áp dụng văn bản mới, các văn bản hướng dẫn cho văn bản hết hiệu lực cũng vì đó mà hêt hiệu lực theo. 

    Tuy nhiên, trong thực tế áp dụng các cơ quan nhà nước vẫn thường áp dụng theo văn bản do tỉnh mình ban hành mặc dù có thể văn bản căn cứ của nó đã hết hiệu lực. Bởi vì văn bản do tỉnh ban hành vẫn mang tính thực tế cao và phù hợp với tình hình của mỗi tỉnh, mỗi địa phương. 

    Khi áp dụng những văn bản này thường sẽ k dẫn căn cứ văn bản mà họ sẽ tự ngầm hiểu với nhau.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-