DanLuat 2015

Hiệu lực pháp luật với giấy viết tay và văn bản công chứng

Chủ đề   RSS   
  • #205036 02/08/2012

    BitexcoHCM

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiệu lực pháp luật với giấy viết tay và văn bản công chứng

    Giá thỏa thuận mua bán nhà bằng giấy tay là 2 tỷ đồng. Nhưng thực tế 2 bên đồng ý ghi trong HĐ được công chứng là 1 tỷ đồng. Hỏi: 
    a) HĐ có sự tự nguyện không? Vì sao? 
    b) B) HĐ trên có bị vô hiệu không? Vì sao? 
    trà lời: Theo điều 388 BLDS: Hợp đồng dân sự là sự thỏa thuận giữa các bân về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

    Theo điều 122 BLDS: Điều kiện có hiệu lực dân sự:

    1.     Giao dịch dân sự có hiện lực khi có đủ điều kiện sau đây:

    a)     người tham gia giao dịch có năng lực hnhà vi dân sự

    b)    mục đích và nội dung không vi phmạ đi��u cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội

    c)     người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện

    2.     Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật quy định

    Cũng theo điều 389 BLDs: Nguyên tắc giao kết hợp đồng dân sự tuân theo: 1. Tự do giao kết hợp đồng dân sự  nhưng không được trái pháp luật, đạo đức xã hội

    2;. Tự nguyện, bình đằng, thiện chí, hợp tác, trung thực, ngay thằng

    Như vây, từ những điều trên thì

    Do đó, trong tình huống a, hai bên đồng ý ghi trong hợp đồng công chứng là 1 tỷ đồng và có giấy viết tay thỏa thuận giá mua nhà thực tế. Đây chính là hành vi tự nguyện theo ý chí của hai bên, không bị cưỡng bức, không bị áp đặt.

    Trong tình huống b) Theo điều 450 BLDS: Hợp đồng nhà ở được lập thành văn bản phải có công chứng, chứng thực.

    Vì vậy việc đưa ra bao nhiêu là do sự thỏa thuận của đôi bến. Hợp đồng hoàn toàn có hiệu lực pháp luật theo điều 122, 388 BLDS.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 02/08/2012 09:19:15 CH chỉnh dòng
     
    11181 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205182   03/08/2012

    thichngheluat
    thichngheluat
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 2735
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 66 lần


    mình  lại thấy cả 2 hợp đồng của bạn đều có căn cứ cho rằng nó không hoặc chưa hợp pháp. trong trường hợp 

    - đối với giấy viết tay, hợp đồng chưa hợp pháp vì chưa có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật ( HĐ nhà, đất....phải bằng văn bản có công chứng, chứng thực )

    - trường hợp hợp đồng công chứng nhưng chỉ ghi 1 tỉ ----->  hợp đồng không hợp pháp do giả tạo ( giả tạo nhằm chốn tránh nghĩa vụ với người thứ 3 ....) Điều 129 BLDS

    do đó tôi thấy hợp đồng bằng giấy viết tay có giá trị pháp lý hơn, để hợp pháp hóa thì phải công chứng chứng thực theo quy định của pháp luật

    Cập nhật bởi thichngheluat ngày 03/08/2012 02:55:57 CH Cập nhật bởi thichngheluat ngày 03/08/2012 02:53:33 CH

    hãy sống hết mình để chứng minh sự tồn tại của bạn là không vô nghĩa

     
    Báo quản trị |  
  • #205205   03/08/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Giao dịch bằng văn bản có công chứng, chứng thực là một giao dịch giả tạo nhằm che giấu một giao dịch khác. do đó theo như qu định của BLDS thì hợp đồng đó vô hiệu.

    Đối với giao dịch là giấy viết tay thì đây là giao dịch vi phạm về hình thức. Tuy nhiên, nó chỉ vô hiệu khi một trong các bên hoặc cả 2 bên yêu cầu tòa án, cơ quan nhà nước có thẩm khác buộc các bên phải thực hiện đúng hình thức hợp đồng trong 1 thời hạn nhất định mà quá thời hạn trên, các bên không thực hiện thì hợp đồng đó mới vô hiệu.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #205246   03/08/2012

    Vấn đề này báo pháp luật cũng đã từng có bài đề cập đến rồi, nếu mình nhớ không lầm, như đã phân tích ở các post trên thì HĐ công chứng có thể sẽ bị vô hiệu do giả tạo và toà sẽ cho thời gian 1 tháng để 2 bên hợp pháp hình thức của hợp đồng tay. Tuy nhiên do giá trị chứng minh của hợp đồng công chứng là cao hợn hợp đồng tay nên cũng có thế toà án cũng có thể theo HĐ công chứng mà phủ nhận HĐ tay. Theo như trên báo viết thì thực tiễn xét xử có toà thừa nhận HĐ tay, có toà lại không, thế nên việc sử dụng HĐ tay để trốn thuế vẫn còn tồn tại nhiều rủi ro

     
    Báo quản trị |  
  • #205248   03/08/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Thỏa thuận bán nhà kia cũng đc coi là 1 HĐ, HĐ công chứng cũng là 1 HĐ. Bạn muốn hỏi chắc là HĐ 2.

    a) HĐ có sự tự nguyện không? Vì sao? 

    =>> có, 2 bên đều hiểu rõ hành vi của mình, và thực hiện nó 1 cách tự nguyện, ko bị bắt buộc.


    b) B) HĐ trên có bị vô hiệu không? Vì sao?

    =>> Sẽ có, theo lý giải của

    Nhưng chưa đương nhiên vô hiệu, chỉ khi HĐ bị tuyên vô hiệu thì nó mới đc coi là "có bị vô hiệu" thôi

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #205447   05/08/2012

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 63 lần


    Các bạn quên không quan tâm đến chủ thể ký kết hợp đồng rồi.

    căn cứ: Theo quy định hiện hành của pháp luật, thì những hợp đồng dưới đây bắt buộc phải được cơ quan có thẩm quyền công chứng, chứng thực:Hợp đồng mua bán nhà ở theo quy định tại Điều 450 của Bộ luật Dân sự năm 2005, trừ trường hợp bên bán nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở quy định tại điểm b, khoản 3, Điều 93 của Luật Nhà ở năm 2005.

    - Nếu hai bên ký kết hợp đồng, bên bán không phải là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở thì 2 hợp đồng trên như ,  .

    -Nếu bên bán là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở thì hợp đồng viết tay có hiệu lực mà không cần phải công chức, hợp đồng công chức lúc này vô hiệu do giả tạo như  đã giải thích.

    Còn cái thực tiễn xét xử ấy, có tòa án thừa nhận, có tòa án không thừa nhận ấy à. Theo mình nghĩ, có nhiều nguyên do như do luật sư, do thẩm phán, viện kiểm sát. và theo hướng tiêu cực ấy. 

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-