DanLuat 2015

hiệu lực Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #356069 12/11/2014

    anhngocnhu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hiệu lực Hợp đồng lao động

    Luật sư cho em hỏi trường hợp 2 bên ký kết Hợp đồng lao động ngày 15/11/2014 nhưng thỏa thuận thời điểm có hiệu lưc và bắt đầu thực hiện Hợp đồng là ngày 1/12/2014. Và ngày 20/11/2014 người lao động muốn hủy hợp đồng và nghỉ việc thì có được không ạ? có phải bồi thường gì không ạ?

    em xin cảm ơn!

     
    1685 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356343   13/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, vậy thời gian từ 15/11 đến 30/11 thì người này có làm việc hay không ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    anhngocnhu (14/11/2014)
  • #356347   14/11/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn

    Bộ luật lao động năm 2012 có quy định:

    "Điều 25. Hiệu lực của hợp đồng lao động

    Hợp đồng lao động có hiệu lực kể từ ngày các bên giao kết trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác."

    Như vậy, hợp đồng ký kết ngày 15/11/2014 và ghi ngày có hiệu lực và thực hiện hợp đồng là ngày 01/12/2014 là trường hợp các bên có thoả thuận thời điểm hiệu lực hợp đồng và đơn nhiên những ngày trước đó hợp đồng chưa phát sinh hiệu lực (người lao động chưa đi làm). Do vậy, về nguyên tắc trong khoản thời gian từ ngày 15/11/2014 cho đến hết ngày 30/11/2014  một trong hai bên đều có quyền yêu cầu huỷ bỏ hợp đồng đã giao kết nhưng phải thông báo bằng văn bản cho bên còn lại biết mà không phải bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp trước đó các bên đã có hợp đồng đào tạo hoặc hợp đồng trách nhiệm thì phải căn cứ vào các hợp đồng này để xác định việc bồi thường.

    Cập nhật bởi khoathads ngày 14/11/2014 09:20:28 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    anhngocnhu (14/11/2014)
  • #356352   14/11/2014

    anhngocnhu
    anhngocnhu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em xin cảm ơn ạ. 

    trong thời gian từ 15/11 đến 30/11 người lao động học việc và thử việc và không có cam kết gì trong thời gian này. 

    trong hợp đồng lao động có ghi nếu nghỉ việc phải bồi thường 100% phí đào tạo nhưng người lao động xin nghỉ trước thời hạn hợp đồng có hiệu lực thì không phải bồi thường gì đúng không ak?

     
    Báo quản trị |  
  • #356377   14/11/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn

    Trường hợp nếu đã được đào tạo trước đó để sẵn sàng làm việc cho người sử dụng lao động thì mặc dù hợp đồng chưa phát sinh hiệu lực nhưng việc người lao động quyết định không làm việc khi hợp đồng chưa phát sinh hiệu lực đã gây thiệt hại cho người sử dụng lao động (chi phí đào tạo, kế hoạch sử dụng lao động...) và lỗi này hoàn toàn thuộc về phía người lao động. Chính vì vậy, để tránh tranh chấp phát sinh thì người lao động nên hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động và trình bày lý do hợp lý để được huỷ hợp đồng đã ký kết.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-