hiệu lực hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #268320 10/06/2013

    ivylast

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hiệu lực hợp đồng

    Mọi người cho mình hỏi trường hợp này thì như thế nào z???

    ngày 12/3/2006 H kí hợp đồng với Q về việc H bán cho Q một số tài sản trong ngôi nhà mà bà C đang thuê với điều kiện sau khi bà C chết thì mới thực hiện nghĩa vụ trong hợp đồng. Ngày 14/3/2006 hợp đồng được công chứng tại cơ quan nhà nước. 30/12/2006 bà C chết.
    Hỏi thời điểm hiệu lực hợp đồng phát sinh
    Giả sử 20/12/2006 ngôi nhà cháy bất ngờ, bà C may mắn đi vắng thoát chết. Hỏi hiệu lực hợp đồng có được tiếp tục thực hiện hay không?

     
    3115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268426   11/06/2013

    hoada921
    hoada921

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 641
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 44 lần


    Tình huống đặt ra rất không bình thường, ở chỗ:

    - Bà C chỉ là người đi thuê;

    - Tài sản trong ngôi nhà mà bà C đang thuê không nói rõ thuộc sở hữu của H.

    Như thế nếu anh H muốn "thanh lý" nhanh chóng những tài sản kia, thì chỉ cần bà C không thuê nữa là được, mà không nhất thiết phải chờ đến khi bà C chết mới bán được.

    Nên rất có "mùi vị" của việc H không phải là chủ sở hữu tài sản. Hoặc giả sử bà C chuyển đi nơi khác, bà C chưa chết mà cũng không biết bao giờ mới chết thì Q đến bao giờ mới có được những tài sản đã giao kết mua. Nghĩa là anh H rất không thiện chí, nói cách khác là xảo quyệt.

    Nhưng thôi, mặc định rằng H có quyền bán những tài sản đó, thì hiệu lực hợp đồng phát sinh khi bà C chết - căn cứ Điều 406 BLDS ("6. Hợp đồng có điều kiện là hợp đồng mà việc thực hiện phụ thuộc vào việc phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt một sự kiện nhất định.").

    Trường hợp tài sản không còn, rơi vào Điều 411 BLDS Hợp đồng dân sự vô hiệu do có đối tượng không thể thực hiện được("1. Trong trường hợp ngay từ khi ký kết, hợp đồng có đối tượng không thể thực hiện được vì lý do khách quan thì hợp đồng này bị vô hiệu."). Theo đó các bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận, bên vi phạm phải bồi thường.

    --

    Đôi lời

     

     

    “Tôi không có sự thông minh đặc biệt nào, tôi chỉ tò mò một cách đam mê.”

    _Albert Einstein_

     
    Báo quản trị |  
  • #268870   13/06/2013

    minhthao1980
    minhthao1980
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2013
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 761
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 58 lần


    ivylast viết:

    Mọi người cho mình hỏi trường hợp này thì như thế nào z???

    ngày 12/3/2006 H kí hợp đồng với Q về việc H bán cho Q một số tài sản trong ngôi nhà mà bà C đang thuê với điều kiện sau khi bà C chết thì mới thực hiện nghĩa vụ trong hợp đồng. Ngày 14/3/2006 hợp đồng được công chứng tại cơ quan nhà nước. 30/12/2006 bà C chết.
    Hỏi thời điểm hiệu lực hợp đồng phát sinh
    Giả sử 20/12/2006 ngôi nhà cháy bất ngờ, bà C may mắn đi vắng thoát chết. Hỏi hiệu lực hợp đồng có được tiếp tục thực hiện hay không?

    Chào bạn !

    Đây là một dạng hợp đồng mua bán có điều kiện, khi điều kiện xãy ra thì hợp đồng có hiệu lực, điều kiện bắt đầu có hiệu lực trong trường hợp này là thỏa thuận sau khi bà C chết thì mới thực hiện nghĩa vụ trong hợp đồng.

    Điều 405. Hiệu lực của hợp đồng dân sự

    Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    Như vậy thời điểm hiệu lực hợp đồng phát sinh là 30/12/2006.

    Nếu ngôi nhà cháy trước khi bà c chết thì hợp đồng bị chấm dứt :

    Điều 424. Chấm dứt hợp đồng dân sự

    Hợp đồng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    5. Hợp đồng không thể thực hiện được do đối tượng của hợp đồng không còn và các bên có thể thoả thuận thay thế đối tượng khác hoặc bồi thường thiệt hại;

    Do đây là trường hợp bất khả kháng nên không phải bồi thường .

    Trân trọng !

     

     
    Báo quản trị |