DanLuat 2015

Hiệu lực của văn bản pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #279699 06/08/2013

    bichhuu7887

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiệu lực của văn bản pháp luật?

    Xin chào các anh chị!

    Tôi mới làm ở phòng Hành chính Nhân sự 1 công ty, do không đúng chuyên ngành nên việc soạn t. Hiện nay có một vấn đề xin được các anh chị giúp đỡ ạ.

    Tôi đang soạn một quyết định nâng lương cơ sở từ 1050000 lên 1150000. Trong điều 1 của quyết định ghi nâng lương cơ bản .....kể từ ngày 01/07/2013.

    Điều 3, Quyết định có hiệu lực kể từ ngày ký. (ví dụ ngày ký quyết định là 25/07/2013).

    Như vậy quyết định này có giá trị tính truy thu truy lĩnh lương cho CBCNV kể từ ngày 1/7/2013 hay từ ngày ký? Ngày hiệu lực theo điều 3 có phải là ngày hiệu lực của Quyết định hay là ngày có hiệu lực của việc tính tăng lương (1/7/2013)?

    Xin các anh chị giúp giùm tôi, Chân thành cảm ơn các anh, chị!

     
    3660 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #278539   30/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn bichhuu7887, quan trọng là trong QĐ này có ghi "lương cơ bản từ ngày 01/07/2013 là 1150000".

    Như vậy thì không quan trọng quyết định này có hiệu lực từ ngày nào, lương thì được tính theo mức mới từ 01/07/2013.

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #279700   06/08/2013

    bichhuu7887
    bichhuu7887

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn ntdieu, tuy nhiên kế toán lại bảo không chi từ ngày 01/7 mà tính từ ngày 25/7 (vì trong Quyết định có ghi là có hiệu lực ngầy 25/7" như vậy là đúng hay sai?

    Cho mình hỏi là "Quyết định có hiệu lực kể từ ngày..." có phải là ngày mà văn bản (Quyết định)này có hiệu lực thi hành. Ngày này có mâu thuẩn với ngày tính hưởng ghi trong điều 1 của QĐ hay không và nếu như có một QĐ khác thì có cần ghi quyết định có hiệu lực từ ngày ký hay là ghi quyết định có hiệu lực kể từ ngày...(có thể là trước, trong hay sau ngày ký văn bản)?

    Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #279730   06/08/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn hãy đưa cho kế toán tham khảo nghị định 66/2013 của chính phủ ban hành đàng hoàng nhé. Ở đó phần hiệu lực có ghi như dưới đây. Chính phủ còn làm như vậy được thì tại sao cty bạn không thể ghi chứ

    Toàn văn nghị định, bạn tham khảo ở đây.

    Điều 5. Hiệu lực thi hành

    1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 8 năm 2013.

    2. Mức lương cơ sở quy định tại Nghị định này được tính hưởng kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2013 và thay thế mức lương tối thiểu chung quy định tại các văn bản về chế độ tiền lương và các chế độ khác có liên quan đến tiền lương của cơ quan có thẩm quyền.

     
    Báo quản trị |  
  • #282923   24/08/2013

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97885
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4081 lần


    Chào bạn! 

    Không có gì mâu thuẩn cả.

    Chỉ là bắt đầu tăng lương từ ngày 1/7 và quyết định đó có hiệu lực từ 25/7 thì chúng ta thực hiện việc truy lĩnh đó vào tháng 8 hoặc sau đó, miễn sao phải tăng lương cho nhân viên từ ngày 1/7 là được.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-