DanLuat 2015

Hiệu lực của Văn bản Luật để làm căn cứ chỉ đạo

Chủ đề   RSS   
  • #453701 17/05/2017

    amiangot

    Sơ sinh


    Tham gia:15/08/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hiệu lực của Văn bản Luật để làm căn cứ chỉ đạo

    Cho em hỏi, Nghị định 47/2017/NĐ-CP ngày 24/4/2017 có ghi:

    "Điều 5. Hiệlực thi hành

    1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2017."

    Vậy, trong tháng 5, 6 năm 2017, em có được căn cứ vào Nghị định này để ban hành văn bản chỉ đạo của UBND tỉnh không ạ?

     
    1186 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453725   17/05/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13442)
    Số điểm: 92731
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Trả lời: Không được

     
    Báo quản trị |  
  • #453729   17/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


     

    amiangot viết:

     

    Cho em hỏi, Nghị định 47/2017/NĐ-CP ngày 24/4/2017 có ghi:

    "Điều 5. Hiệlực thi hành

    1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2017."

    Vậy, trong tháng 5, 6 năm 2017, em có được căn cứ vào Nghị định này để ban hành văn bản chỉ đạo của UBND tỉnh không ạ?

     

     

    Điều 156 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật có quy định về việc áp dụng văn bản pháp luật như sau:

    Văn bản QPPL được áp dụng kể từ thời điểm bắt đầu có hiệu lực. Trường hợp có quy định hiệu lực trở về trước thì áp dụng quy định đó.

    Vậy NĐ 47 nói trên chưa có hiệu lực từ tháng 5,6 nên văn bản ban hành chỉ đạo cũng chưa có hiệu lực vào lúc này thì chính xác hơn là không được ban hành văn bản chỉ đạo.

     
    Báo quản trị |  
  • #453766   18/05/2017

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2651)
    Số điểm: 18790
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1018 lần
    SMod

     

    amiangot viết:

     

    Cho em hỏi, Nghị định 47/2017/NĐ-CP ngày 24/4/2017 có ghi:

    "Điều 5. Hiệlực thi hành

    1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2017."

    Vậy, trong tháng 5, 6 năm 2017, em có được căn cứ vào Nghị định này để ban hành văn bản chỉ đạo của UBND tỉnh không ạ?

     

     

     

    Vấn đề là cái tiêu đề "Hiệu lực của Văn bản Luật để làm căn cứ chỉ đạo" bạn này hỏi với nội dung Nghị định 47 ban hành ngày 24/4/2017 và có hiệu lực từ ngày 01/7/2017 thì em (bạn ấy) có được tham mưu cho UBND tỉnh (chắc bạn ấy làm văn phòng) căn cứ nghị định 47 để ban hành công văn chỉ đạo hay không? 

    Vấn đề này em nghĩ hoàn toàn có thể được. UBND tỉnh (phải có cơ quan, người tham mưu - bạn amiangot ) trong tháng 5, 6 ban hành văn bản chỉ đạo các Sở, ban, ngành, đoàn thể tỉnh, Chủ tịch UBND các huyện, thành phố căn cứ Nghị định 47 chuẩn bị các nội dung để triển khai thực hiện là việc bình thường.

    Bình thường mà

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 18/05/2017 09:55:47 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-