DanLuat 2015

Hiệu lực của phụ lục hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #289802 05/10/2013

    sonkt61

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiệu lực của phụ lục hợp đồng

    Công ty chung tôi có ký hợp đồng với một Chủ đầu tư về việc thi công xây dựng một công trình A vào ngày 3/9/2010, hình thức hợp đồng theo đơn giá cố định (đơn giá hợp đồng không được điều chỉnh trong thời gian thực hiện hợp đồng). Sau một khoảng thời gian thi công, do Chủ đầu tư gặp nhiều khó khăn trong việc GPMB nên dẫn đến thời gian thi công bị kéo dài, giá cả leo thang. Công ty chúng tôi đã có đề nghị điều chỉnh hợp đồng sang hình thức hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh. Đến ngày 15/10/2011 Người quyết định đầu tư có ý kiến về việc đồng ý cho phép hợp đồng được chuyển sang hình thức hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, và đến ngày 18/10/2011 Công ty chúng tôi có ký phục lục điều chỉnh hợp đồng với Chủ đầu tư về việc điều chỉnh hình thức hợp đồng từ hợp đồng theo đơn giá cố định sang hình thức hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh.

    Xin Luật sư giúp đỡ chúng tôi nội dung sau:

    1. Việc điều chỉnh về hình thức hợp đồng như trên có đúng theo quy định của pháp luật hay không? Nếu đúng thì hiệu lực của phụ lục hợp đồng về việc điều chỉnh hình thức hơp đồng có hiệu lực từ ngày ký hợp đồng (3/9/2010) hay có hiệu lực từ ngày ký phụ lục hợp đồng (18/10/2011).

    2. Nếu việc điều chỉnh hình thức hợp đồng trên đúng theo quy định của pháp luật thì những khối lượng trước đây chúng tôi đã thi công (từ ngày 3/9/2010 đến ngày 18/10/2011) có được điều chỉnh bổ sung về đơn giá theo hình thức hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh hay không?

    Rất mong được sự giúp đỡ của Luật sư!

     
    12882 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295790   06/11/2013

    LuatsuKhai
    LuatsuKhai
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Gửi bạn

    Các thương nhân giao kết với nhau bằng hợp đồng và điều chỉnh Hợp đồng bằng phụ lục Hợp đồng.Vấn đề 1 của bạn hoàn toàn khẳng định là hai bên được thỏa thuận và điều chỉnh hợp đồng đã ký kết bằng một hoặc nhiều phục lục Hợp đồng.

    Hiệu lực của phụ lục đương nhiên là từ thời điểm ký kết phụ lục nếu các bên không có sự thỏa thuận khác.

    Vấn đề 2: Nếu trong phụ lục hai bên không thỏa thuận về thời điểm áp giá khối tươgj thì những khối lượng hoàn thành trước thời điểm ký kết phụ lục vẫn tính theo đơn giá cũ (theo thỏa thuận trong Hợp đồng), chỉ khi Phụ lục có hiệu lực thì mới tính theo đơn giá thỏa thuận trong Phụ lục.

    Bạn tham khảo quan điểm của mình nhé.

    Ls Đặng Văn Khải

    Công ty Luật TNHH VMF - Đoàn Luật sư Hà Nội

    VPGD 1: P206, Tòa nhà A6D, Khu đô thị Nam Trung Yên, Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    VPGD 2: Lô E 2, Đường Dương Đình Nghệ, Khu đô thị mới Cầu Giấy, Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Mobile: 0987 525 368 / 0946 022 636

    Email: luatvmf@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #295908   06/11/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào các bạn.

    Tôi đồng ý với các lập luận của LuatsuKhai đã nêu như trên, Tuy nhiên tôi xin nêu một ý kiến khác để cùng trao đổi :

    1) Giá cả là một phần của hợp đồng và các bên có quyền thoã thuận thay đổi nếu thấy hợp lý.

    2) Về việc áp giá đối với khối lượng đã thực hiện trước ngày ký phụ lục hợp đồng :

    theo luật dân sự 2005:

    Điều 408. Phụ lục hợp đồng

    1. Kèm theo hợp đồng có thể có phụ lục để quy định chi tiết một số điều khoản của hợp đồng. Phụ lục hợp đồng có hiệu lực như hợp đồng. Nội dung của phụ lục hợp đồng không được trái với nội dung của hợp đồng.

    2. Trong trường hợp phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với nội dung của điều khoản trong hợp đồng thì điều khoản này không có hiệu lực, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trong trường hợp các bên chấp nhận phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với điều khoản trong hợp đồng thì coi như điều khoản đó trong hợp đồng đã được sửa đổi.

    Có thể hiểu phụ lục hợp đồng mà bạn nói đã "sửa đổi" điều khoản giá cả trong hợp đồng chính, do đó điều khoản này có giá trị từ đầu vì chỉ "sửa đổi" chứ không phải phát sinh mới.

    Trong thực tế có hai cách hiểu khác nhau và từ đó dẫn đến thắc mắc của chúng ta. Như vậy, cần phải "giải thích hợp đồng" .

    Theo luật dân sự 2004 :

    Điều 409. Giải thích hợp đồng dân sự

    1. Khi hợp đồng có điều khoản không rõ ràng thì không chỉ dựa vào ngôn từ của hợp đồng mà còn phải căn cứ vào ý chí chung của các bên để giải thích điều khoản đó.

    4. Khi hợp đồng có điều khoản hoặc ngôn từ khó hiểu thì phải được giải thích theo tập quán tại địa điểm giao kết hợp đồng

    Tóm lại, nếu bên đối tác đồng ý thì tính theo giá mới, không đồng ý thì tính theo giá cũ.

    Trường hợp có tranh chấp thì phải căn cứ vào tập quán tại địa điểm giao kết hợp đồng của ngành xây dựng (người khác sao thì mình như vậy).:'(

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-