DanLuat 2015

Hiệu lực của nội quy lao động chưa đăng ký

Chủ đề   RSS   
  • #492551 25/05/2018

    Hiệu lực của nội quy lao động chưa đăng ký

    Các luật sư cho em hỏi vấn đề như sau: 

    Công ty em hiện có 5 lao động. Khi em vào làm việc giám đốc có gửi cho nội quy lao động tại Công ty. Tuy nhiên nội quy này chưa được đăng ký ở Sở lao động.

    Sau khi em làm việc được 8 tháng thì công ty quyết định sa thải em vì lý do vi phạm kỉ luật lao động, hợp đồng của em còn hơn 1 năm mới hết hạn.

    Theo em biêt thì công ty 5 người không cần đăng ký nội quy lao động với Sở LĐTBXH, nhưng em cũng đọc thấy có quy định là Nội quy lao động có hiệu lực sau 15 ngày từ ngày cơ quan nhà nước nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động. Vậy nội quy này chưa đăng ký thì có hiệu lực không?

    Các luật sư cho em hỏi công ty có thể dựa vào nội quy lao động chưa được đăng ký với Sở Lao động để kỷ luật sa thải em không ạ?  Em cảm ơn.

     
    4294 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492630   25/05/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (489)
    Số điểm: 2772
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 89 lần
    Lawyer

    Theo điều 119 Bộ luật lao động 2012 quy định về Nội quy lao động như sau:

    “Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải có nội quy lao động bằng văn bản.”

    Như vậy, công ty sử dụng dưới 10 lao động thì không bắt buộc phải có nội quy lao động nhưng nếu có nội quy lao động đáp ứng đủ các điều kiện pháp luật quy định thì vẫn có hiệu lực.

    Về hiệu lực của nội quy lao động, Bộ luật lao động quy định như sau:

    Điều 120. Đăng ký nội quy lao động

    1. Người sử dụng lao động phải đăng ký nội quy lao động tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.”

    Điều 122. Hiệu lực của nội quy lao động

    Nội quy lao động có hiệu lực sau thời hạn 15 ngày, kể từ ngày cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 120 của Bộ luật này.”

    Theo quy định này, nội quy lao động bắt buộc phải được đăng ký tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh thì mới có hiệu lực và hiệu lực tự phát sinh sau 15 ngày kể từ ngày cơ quan này nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, trừ trường hợp nội quy cần sửa đổi.

    Do đó, nội quy lao động chưa được đăng ký thì chưa có hiệu lực và không thể sử dụng nội quy chưa có hiệu lực để làm căn cứ sa thải người lao động. Nếu việc sa thải là không có căn cứ theo quy định pháp luật thì bạn có thể khiếu nại và khởi kiện quyết định sa thải đó.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại:1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email:luatsuthanhtung@gmail.com

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #494158   14/06/2018

    + Theo quy định, để xử lý KLLĐ NSDLĐ bắt buộc phải có Nội Quy Lao động. 

    + Người SDLĐ dưới 10 lao động không bắt buộc phải có NQLĐ và nếu có thì cũng không phải đăng ký (Khoản 9 Điều 28 Nghị định 05/2015/NĐ-CP).

    => vì vậy, nếu nsd lao động có NQLĐ và chứng minh được bạn đã vi phạm quy định trong NQLĐ thì việc xử lý kỷ luật lao động là hợp pháp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #494698   21/06/2018

    BACHLUAT
    BACHLUAT

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nội quy lao động trong trường hợp dưới 10 người lao động và chưa đăng ký vẫn sẽ có hiệu lực (kể từ ngày Người sử dụng lao động quyết định trong văn bản Nội quy lao động). Bởi vì theo quy định tại Khoản 9 Điều 10 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH, cụ thể như sau:

    "Người sử dụng lao động sử dụng dưới 10 người lao động không phải đăng ký nội quy lao động; trường hợp ban hành nội quy lao động bằng văn bản thì hiệu lực của nội quy lao động do người sử dụng lao động quyết định trong nội quy lao động; trường hợp không ban hành nội quy lao động bằng văn bản thì người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận nội dung kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất và ghi trong hợp đồng lao động để thực hiện."

    Vì vậy, Công ty có thể áp dụng các quy định trong Nội quy lao động để xử lý kỷ luật Người lao động.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại:1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email:luatsuthanhtung@gmail.com

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

0 Thành viên đang online
-