Hiệu lực của nội quy lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #526392 26/08/2019

    minhhung456



    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 2114
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Hiệu lực của nội quy lao động?

    Trường hợp bên mình có 1 lao động hợp đồng nữ sinh con thứ 3 vào tháng 11/2017 (không nằm trong trường hợp đặc biệt nào cả). Tại thời điểm đó, trong Nội quy lao động của Công ty chưa có quy định về vấn đề sinh con thứ 3 sẽ bị xử lý như thế nào. Đến tháng 9/2018, quy định về sinh con thứ 3 mới được bổ sung thông qua vào Nội quy công ty.
    Vấn đề đặt ra: Lao động nữ này có bị kỷ luật khiển tránh về việc sinh con thứ 3 theo quy định mới được bổ sung vào Nội quy Công ty hay không?
     
    573 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhhung456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526395   26/08/2019

    htham2501
    htham2501
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2019
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2000
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 105 lần


    Nội quy lao động ban hành sau này trên nội quy lao động sẽ có ghi ngày có hiệu lực, ngày được áp dụng. Mà ngày nội quy này có hiệu lực thì sau khi chị này đã sinh con thứ 3. Nên chị này không thể bị phạt theo quy định mới được ban hành sau này. Vì lúc đó không có quy định chị mới làm vậy khác với việc chị biết mà còn vi phạm nội quy.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htham2501 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2019)
  • #526473   27/08/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Điều 122 Bộ luật Lao động 2012 và Khoản 7 Điều 28 Nghị định 05/2015/NĐ-CP có quy định như sau:
    "Điều 122. Hiệu lực của nội quy lao động
    Nội quy lao động có hiệu lực sau thời hạn 15 ngày, kể từ ngày cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 120 của Bộ luật này.
    ….".

    Khoản 7 Điều 28 Nghị định 05/2015/NĐ-CP có quy định như sau:
    "Điều 28. Đăng ký nội quy lao động và hiệu lực của nội quy lao động
    ….
    7. Nội quy lao động có hiệu lực sau thời hạn 15 ngày, kể từ ngày cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nhận được hồ sơ đăng ký hoặc hồ sơ đăng ký lại nội quy lao động".

     

    Như vậy, Nội quy lao đông phải được đăng ký và phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận. Và tất nhiên, mình chỉ được áp dụng nội quy lao động khi nó đã có hiệu lực. Do đó, trong trường hợp này, mình không được quyền xử lý kỷ luật đối với lao động nữ đó, bởi vào thời điểm người đó vi phạm bên mình vẫn chưa có nội quy lao động quy định rõ nội dung xử lý kỷ luật đối với hành vi sinh con thứ ba đó đâu bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2019)
  • #526492   27/08/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 8722
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 226 lần


    Quam điểm của mình hiện Luật chỉ cấm sinh ba đối với đảng viên và chỉ có đảng viên sinh ba mới bị kỷ luật đảng còn quan hệ lao động trong doanh nghiệp bản chất là quan hệ dân sự, mua bán sức lao động nên việc kỷ luật lao động nữ sinh ba là không phù hợp.
     

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #526672   28/08/2019

    anthuylaw viết:

    Quam điểm của mình hiện Luật chỉ cấm sinh ba đối với đảng viên và chỉ có đảng viên sinh ba mới bị kỷ luật đảng còn quan hệ lao động trong doanh nghiệp bản chất là quan hệ dân sự, mua bán sức lao động nên việc kỷ luật lao động nữ sinh ba là không phù hợp.
     

    Mình lại nghĩ là không có quy định nào hạn chế các đơn vị, tổ chức quy định tại quy chế của mình về việc xử lý người vi phạm quy định về kế hoạch hóa gia đình. Do đó, trường hợp này công ty quy định xử lý kỷ luật đối với hành vi sinh con thứ ba tại nội quy công ty là hoàn toàn phù hợp chứ không có vấn đề gì. Tuy nhiên, do quy định này được ban hành sau thời điểm người lao động sinh con thứ ba nên không thể áp dụng hiệu lực trở về trước để xử lý trường hợp này được mà chỉ có thể đợi xử lý những trường hợp vi phạm sau này thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #529903   30/09/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 805
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Theo quy định tại điều 122 Bộ luật Lao động 2012 thì nội quy lao động có hiệu lực sau thời hạn 15 ngày, kể từ ngày cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động. Theo đó nội quy lao động của bạn ban hành sau ngày lao động nữ đó sinh con thứ 3 thì không thể áp dụng hình thức khiển trách đối với lao động nữ đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #529919   30/09/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 9036
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 128 lần


    Quy định thì hình thúc kỷ luật phải được ghi nhận trong nội quy lao động. Vậy trường hợp công ty đã ra Quyết định kỷ luật bằng hình thức điều động làm công việc khác với mức lương thấp hơn. Tuy nhiên hình thức kỷ luật này không được quy định trong luật cũng như Nội quy công ty thì công ty phải khắc phục thì bằng cách nào? 

     
    Báo quản trị |