Hiệu lực của những giấy tờ bản sao công chứng, chứng thực?

Chủ đề   RSS   
  • #521961 28/06/2019

    Hiệu lực của những giấy tờ bản sao công chứng, chứng thực?

    Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP:

    1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”

    Luật Công chứng 2014 và Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch đều không quy định về thời hạn có hiệu lực của bản sao được công chứng, chứng thực. Do đó, về nguyên tắc, bản sao được công chứng, chứng thực có giá trị vô hạn.

    Như vậy, pháp luật hiện hành không có quy định về việc hạn chế thời hạn sử dụng của bản sao đã được chứng thực từ bản chính nên có thể hiểu bản sao y có giá trị pháp lý đến khi nào bản gốc bị thay đổi và không còn giá trị pháp lý. Nhưng thông thường đối với những giấy tờ có thể có sự thay đổi thì cơ quan tiếp nhận chỉ chấp nhận các giấy tờ đã được chứng thực trong vòng 3-6 tháng, với mục đích đảm bảo tính cập nhật, tính xác thực của các giấy tờ trên.

     

     
    399 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytien317 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521964   28/06/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 4267
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 75 lần


    Trên lý thuyết, cụ thể là theo quy định tại Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP, thì bản sao được cấp từ sổ gốc hay bản sao được chứng thực từ bản chính là có giá trị thay cho bản chính và có giá trị vô hạn.

    Tuy nhiên, trên thực tế, khi chúng ta đi làm giấy tờ hoặc hồ sơ, hầu hết các cơ quan có thẩm quyền đều yêu cầu cung cấp các bản sao có chứng thực từ 6 tháng trở xuống, như giấy chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu, hoặc hồ sơ có chữ ký, đều phải được chứng thực trong vòng 6 tháng.

    Như vậy, mặc dù luật không quy định về thời hạn của bản sao có chứng thực nhưng  các cơ quan có thẩm quyền vẫn yêu cầu công dân phải thực hiện, điều này là phù hợp với thực tế để đảm bảo tính cập nhật, kịp thời, tránh trường hợp bản gốc đã thay đổi nhưng vẫn sử dụng bản sao cũ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Haitran1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2019)