Hiệu lực chứng minh nhân dân khi chưa đổi sang CCCD?

Chủ đề   RSS   
  • #545763 10/05/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Hiệu lực chứng minh nhân dân khi chưa đổi sang CCCD?

    Tôi TRẦN QUANG NHỊ sinh năm 1956, đã được cấp CMND ngày 14/02/2006. Vậy tôi sử dụng CMND này đến 14/02/2021 mới đổi sang Thẻ CCCD phải không? 

     
    3683 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545777   10/05/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Căn cứ theo quy định tại Mục 4 Phần I Thông tư 04/1999/TT-BCA(C13) hướng dẫn Nghị định 05/1999/NĐ-CP về chứng minh nhân dân do Bộ công an ban hành, thời hạn sử dụng của chứng minh nhân dân được quy định như sau:

    "CMND có giá trị sử dụng 15 năm. Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp một CMND và có một số CMND riêng. Nếu có sự thay đổi hoặc bị mất CMND thì được làm thủ tục đổi, cấp lại một giấy CMND khác nhưng số ghi trên CMND vẫn giữ đúng theo số ghi trên CMND đã cấp."

    Như vậy, đến 14/02/2021, CMND của anh sẽ hết giá trị sử dụng. 

    Theo Điều 38 Luật Căn cước công dân:

    "Điều 38. Hiệu lực thi hành và quy định chuyển tiếp

    ... 

    2. Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.

    ...

    4. Địa phương chưa có điều kiện về cơ sở hạ tầng thông tin, vật chất, kỹ thuật và người quản lý căn cước công dân, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu căn cước công dân để triển khai thi hành theo Luật này thì công tác quản lý công dân vẫn thực hiện theo các quy định của pháp luật trước ngày Luật này có hiệu lực; chậm nhất từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 phải thực hiện thống nhất theo quy định của Luật này."

    Như vậy, đến 14/02/2021, anh mới phải làm thủ tục đổi sang thẻ căn cước công dân. Nếu bây giờ anh có nhu cầu đổi sang Căn cước công dân và địa phương anh có đủ cơ sở hạ tầng thì anh có thể làm thủ tục đổi sang thẻ căn cước công dân luôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #559227   29/09/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (465)
    Số điểm: 2919
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 64 lần


    Căn cứ Điều 38 Luật Căn cước công dân quy định về hiệu lực thi hành và quy định chuyển tiếp như sau: 
     
    - Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.
     
    - Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.
     
    - Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ Chứng minh nhân dân vẫn nguyên hiệu lực pháp luật.
     
    Các loại biểu mẫu đã phát hành có quy định sử dụng thông tin từ Chứng minh nhân dân được tiếp tục sử dụng đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2019.
     
    - Địa phương chưa có điều kiện về cơ sở hạ tầng thông tin, vật chất, kỹ thuật và người quản lý căn cước công dân, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu căn cước công dân để triển khai thi hành theo Luật này thì công tác quản lý công dân vẫn thực hiện theo các quy định của pháp luật trước ngày Luật này có hiệu lực; chậm nhất từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 phải thực hiện thống nhất theo quy định của Luật này.
     
    - Chính phủ quy định cụ thể việc thực hiện Luật này trong thời gian chuyển tiếp từ khi Luật này có hiệu lực đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2019.
     
    Trường hợp chứng minh nhân dân của anh sẽ hết hiệu lực vào 14/02/2021 vì theo quy định thì chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng là 15 năm. Do đó, anh được sử dụng đến ngày hết hiệu lực. Tuy nhiên, anh nên đi làm lại chứng minh dân, hoặc thẻ căn cước công dân nếu tại nơi anh thường trú đã cấp thẻ căn cước công dân.
     
    Báo quản trị |  
  • #559230   29/09/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11702
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 269 lần


    "Chứng minh nhân dân hình chữ nhật dài 85,6 mm, rộng 53,98 mm, hai mặt Chứng minh nhân dân in hoa văn màu xanh trắng nhạt. Có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp."
     
    Như vậy, theo quy định này thì chứng minh nhân dân có thời hạn sử dụng là 15 năm bạn nhé. Vì vậy, khi hết thời hạn thì phải tiến hành đổi sang thẻ căn cước, còn nếu còn thời hạn thì vẫn sử dụng được.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |