DanLuat 2015

Hiếp dâm không thành chỉ bị xử phạt tiền

Chủ đề   RSS   
  • #155504 15/12/2011

    huyenchanh

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiếp dâm không thành chỉ bị xử phạt tiền

     Các Luật sư ơi giúp em việc này với!

    Em gái em năm nay 26 tuổi, đã có chồng và con. Ngày 05 tháng 11 năm 2011, em gái tôi đi ra ruộng mía bóc mía, đến 10h thì về. Gần ruộng mía nhà em gái tôi là ruộng mía nhà anh T có con trai của T tên là D cũng đi bóc lá mía. Thấy em gái tôi về thì D cùng về, trên đường về ra chỗ lấy xe hai cô cháu vừa đi vừa nói chuyền bình thường, em gái tôi đi đằng trước, D đi đằng sau (theo cấp bậc D phải gọi em gái tôi là cô).

    Đi được một đoạn, D bất ngờ ôm và vật ngửa em gái tôi từ đằng sau, D đè ngửa em gái tôi, em gái tôi vừa cố gắng chống cự vừa kêu cứu, thì D lấy tay bịt mồm lại, còn tay kia D sờ xoạng khắp nơi (sờ ngoài quần áo). Khoảng 8 phút do em gái chống cự nên D không thực hiện được mục đích hiếp dâm nên bỏ cuộc.

    Ngay buổi chiều hôm đó em gái tôi đã làm đơn đề nghị Công an xã giải quyết. Ngày 10/12/2011, Công an xã gọi em gái và D lên UBND xã giải quyết, tên D đã thú nhận và ký vào biên bản làm việc, D bị công an phát 500.000đ.
    Xin các luật sư cho tôi biết công an giải quyết như thế đúng theo Luật chưa? Theo Luật em gái tôi được bồi thường gì không?

     
    4655 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #156455   20/12/2011

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Tôi xin tư vấn như sau:
       Quan trọng gia đình bạn có đủ chứng cứ chứng minh hành vi nêu trên hay không. Theo quy định tại khoản 2-Điều 72-BLTTHS quy định :"không được dùng lời nhận tội của bị can, bị cáo làm chứng cứ duy nhất để kết tội".
    Nếu bạn không thấy thỏa đáng có thể làm đơn tố cáo lên Cơ quan điều tra (công an huyện) để Cơ quan điều tra xem xét có đủ căn cứ khởi tố vụ án hoặc khởi tố bị can hay không.
    Về Bồi thường thiệt hai: 

    Ðiều 611 -BLDS 2005. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân bị xâm phạm, thiệt hại do danh dự, uy tín của pháp nhân, chủ thể khác bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.

    2. Người xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Ðiều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa không quá mười tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.
         Tuy nhiên gia đình bạn cần chứng minh được các thiệt hại xảy ra trên thực tế, lỗi của bên kia. Tốt nhất là gia đình bạn nên thương lượng với gia đình bên kia về mức bồi thường, nếu thấy không thỏa đáng thì gia đình bạn có thể có đơn khiếu nại đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc khởi kiện ra Tòa án. Nhưng theo tôi việc này tốt nhất nên hòa giải vì việc này hơi tế nhị và căn cứ chứng minh không rõ ràng.
    Chúc gia đình bạn bảo vệ được quyền lợi của mình.
    Thân mến

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    thomlaw (20/12/2011)
  • #156529   20/12/2011

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Luật sư quốc gia

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 580 lần
    Lawyer

    chào bạn! trường hợp của em gái bạn tôi có ý kiến như sau:
    Sự việc của em bạn như vậy khi công an  xã tiếp nhận đơn, sẽ phải chuyển hồ sơ lên công an Huyện để điều tra theo thẩm quyền! hành vi theo mô tả đã  cấu thành tội hiếp dâm nhưng chưa đạt là do sự phản kháng mãnh liệt của nạn nhân. Công an xã xử phạt như thế là sai thẩm quyền và bỏ lọt tội phạm, căn cứ vào biên bản này bạn có thể gửi đơn lên công an huyện, viện kiểm sát huyện yêu cầu khởi tố vụ án, khởi tố bị can, điều tra theo thẩm quyền

    Điều 111. Tội hiếp dâm

    1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
      a) Có tổ chức;
      b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;
      c) Nhiều người hiếp một người;
      d) Phạm tội nhiều lần;
      đ) Đối với nhiều người;
      e) Có tính chất loạn luân;
      g) Làm nạn nhân có thai;
      h) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;
      i) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
      a) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;
      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;
      c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.
    4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
    6. trân trọng
    7. Luật sư: Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-