DanLuat 2015

Hiện trạng vay vốn sinh viên hiện nay

Chủ đề   RSS   
  • #66565 02/11/2010

    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiện trạng vay vốn sinh viên hiện nay

    Em tên là Nguyễn Thị Hải,hiện giờ em đang là sinh viên năm thứ 2 của trường DH Lâm Nghiệp.Em rất mong anh chị sẽ giải đáp thắc mắc giúp em được không ạ?Năm ngoái gia đình em có làm sổ vay vốn sinh viên và cũng đã được vay 8 triệu VND thế nhưng đến năm nay thì UBND xã lại bảo là gia đình em không thuộc gia đình chính sách và không có sổ hộ nghèo nên sẽ không cho vay nữa.Vậy họ làm như vậy có đúng không?Theo em nghĩ thì họ làm như vậy là không đúng bởi vì đây là vay vốn sinh viên chứ không phải là vay vốn hộ nghèo,em nghĩ là UBND xã hoặc là UBND huyện đã làm sai trong truyện này,họ đã lợi dụng số tiền này để cho người khác vay với lãi suất cao hơn.riêng ở trong xã em(thôn duyên hòa-xã lam điền-huyện chương mỹ-tp hà nội)thì đã có trên 60 hộ gia đình bị hủy không được vay vốn nữa.cho em hỏi thực hư thế nào ạ?
    Em rất mong sớm nhận được hồi âm của anh chị !

    Hai Duong

     
    9230 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66581   02/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @ #0072bc;">haiduong127
    Việc cho SV vay vốn được quy định tại Quyết định số #0070c0;">157/2007/QĐ-TTg#0070c0;">.
    Theo đó thì Ngân hàng chính sách xã hội là tổ chức cho vay chứ không phải là UBND xã đâu. UBND xã chỉ có trách nhiệm giúp NHCSXH xác nhận SV có thuộc đối tượng vay vốn và đủ điều kiện vay vốn hay không thôi.

    Theo Điều 2 Quyết định này thì đối tượng được vay vốn gồm:
    1. Học sinh, sinh viên mồ côi cả cha lẫn mẹ hoặc chỉ mồ côi cha hoặc mẹ nhưng người còn lại không có khả năng lao động.
    2. Học sinh, sinh viên là thành viên của hộ gia đình thuộc một trong các đối tượng:
    - Hộ nghèo theo tiêu chuẩn quy định của pháp luật.
    - Hộ gia đình có mức thu nhập bình quân đầu người tối đa bằng 150% mức thu nhập bình quân đầu người của hộ gia đình nghèo theo quy định của pháp luật.
    3. Học sinh, sinh viên mà gia đình gặp khó khăn về tài chính do tai nạn, bệnh tật, thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh trong thời gian theo học có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú.

    Điều 4 quy định điều kiện vay vốn là:
    1. Học sinh, sinh viên đang sinh sống trong hộ gia đình cư trú hợp pháp tại địa phương nơi cho vay có đủ các tiêu chuẩn quy định tại Điều 2 Quyết định này.
    2. Đối với học sinh, sinh viên năm thứ nhất phải có giấy báo trúng tuyển hoặc giấy xác nhận được vào học của nhà trường.
    3. Đối với học sinh, sinh viên từ năm thứ hai trở đi phải có xác nhận của nhà trường về việc đang theo học tại trường và không bị xử phạt hành chính trở lên về các hành vi: cờ bạc, nghiện hút, trộm cắp, buôn lậu.

    Theo trình bày của bạn thì tôi đoán năm trước bạn được vay theo đối tượng họ nghèo. Vậy giờ bạn thử xem năm nay gia đình bạn có thuộc diện hộ nghèo nữa hay không. Vì mức chuẩn nghèo áp dụng cho mỗi giai đoạn là khác nhau. Hoặc cũng do mức thu nhập bình quân của gia đình bạn năm nay đã vượt chuẩn hộ nghèo.

    Theo Điều 1 Quyết định 170/2005/QĐ-TTg Ban hành chuẩn nghèo áp dụng cho giai đoạn 2006 - 2010 thì:

    - Khu vực nông thôn: những hộ có mức thu nhập bình quân từ 200.000 đồng/người/tháng (2.400.000 đồng/người/năm) trở xuống là hộ nghèo.

    - Khu vực thành thị: những hộ có mức thu nhập bình quân từ 260.000 đồng/người/tháng (dưới 3.120.000 đồng/người/năm) trở xuống là hộ nghèo.

    Hiện nay chưa có Quyết định về chuẩn hộ nghèo mới. Nhưng theo Chỉ thị số 1752/CT-TTg ngày 21/9/2010 của Thủ tướng Chính phủ thì mức chuẩn nghèo áp dụng cho giai đoạn 2011-2015 là:

    - Khu vực nông thôn: những hộ có mức thu nhập bình quân từ 400.000 đồng/người/tháng (từ 4.800.000 đồng/người/năm) trở xuống là hộ nghèo.

    - Khu vực thành thị: những hộ có mức thu nhập bình quân từ 500.000 đồng/người/tháng (từ 6.000.000 đồng/người/năm) trở xuống là hộ nghèo.

    (Bạn có thể sử dụng những thông tin trên để chất vấn UBND xã).

    Tuy nhiên cũng có một số địa phương ban hành chuẩn nghèo khác. Ví dụ như tại Quyết định số 45/2010/QĐ-UBND ngày 11/10/2010, UBND tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu quy định chuẩn nghèo giai đoạn 2011 – 2015 của địa phương này là:

    - Khu vực nông thôn: từ 700.000 đồng/người/tháng (8.400.000 đồng/người/năm) trở xuống.

    - Khu vực thành thị: từ 900.000 đồng/người/tháng (10.800.000 đồng/người/năm) trở xuống, bao gồm các hộ dân thuộc phường, thị trấn và huyện Côn Đảo.

    (Hic! Có vẻ địa phương này không phục tùng chỉ thị của Thủ tướng).

    Hy vọng những thông tin trên giúp ích được cho bạn.
    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #66593   02/11/2010

    haiduong127
    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


       Xin chân thành cảm ơn luật sư BachThanhDC!
     rất mong nhận được sự chỉ bảo hơn nữa của luật sư ạ!

    Hai Duong

     
    Báo quản trị |  
  • #66595   02/11/2010

    haiduong127
    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


      Theo cháu được biết ở một số địa phương thì rất nhiều gđ thuộc diện khá giả không phải hộ nghèo nhưng con cái họ đi học DH-CD vẫn được vay vốn bình thường,chỉ cần có giấy xác nhận của nhà  trường là sinh viên đang theo học tại trường đó. VD cháu có một số bạn ở Nghệ An thì các bạn vẫn được vay vốn....bạn đó ở huyện Nghi Lộc và một số bạn ở Hà Tĩnh...
      Vậy tại sao họ vẫn được vay vốn?
       Mong các luạt sư giải đáp giùm cháu.
       Cháu xin chân thành cảm ơn!

    Hai Duong

     
    Báo quản trị |  
  • #66597   02/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Rất vui về lời cảm ơn của bạn!
    Bạn xem có phải họn vay vốn tại Ngân hàng chính sách xã hội theo quyết định 157/2007/QĐ-TTg hay vay theo dạng khác? Nếu vay theo quyết định này thì xem họ có thuộc các đối tượng khác quy định tại Điều 2 của Quyết định này (tôi trích dẫn ở trên) không?

    Còn nếu đúng là họ vay vốn theo đối tượng sinh viên thuộc hộ nghèo thì đó là một hiện tượng tiêu cực trong vô số tiêu cực của xã hội. Có thể xuất phát từ sự quen biết của gia đình với cán bộ NHCSXH. Cũng có thể xuất phát từ sự quen biết với chính quyền địa phương, nên dù giàu nhưng chính quyền xác nhận cho họ là hộ nghèo mà NHCSXH không biết.
    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |