Hết thời hạn hiệu lực Thi hành án?

Chủ đề   RSS   
  • #303022 18/12/2013

    Kimdam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hết thời hạn hiệu lực Thi hành án?

    Chào Luật Sư, Bản án về nghĩa vụ trả nợ đã có hiệu lực, sau đó không được thực hiện,vì người mắc nợ không bán được nhà và cứ hứa hẹn khi nào bán nhà được sẻ trả.Bây giờ người mắc nợ tôi sắp bán được nhà,nên tôi đến nhắc nợ củ thì họ nói ngang là không có nợ, tôi cầm bản án do Toà phán người ấy nợ tôi ra nơi Thi hành án,thì họ nói đả hết thời hạn hiệu lực Thi hành án. Vậy cho tôi hỏi,số nợ năm 2002 người đó nợ tôi hơn 60 lượng vàng đến nay là 12 năm có đòi được không,bằng cách nào?Hay tôi sẻ bị mất số nợ trên,thì uất ức cho tôi quá? Đã thử yêu cầu con nợ trả nhỏ, trả một phần hoặc ký đơn yêu cầu hoản việc trả nợ, nhưng con nợ vẫn không hợp tác cho đến ngày nay,xin Luật sư tư vấn có cách nào giúp tôi không? Cảm ơn và xin hậu tạ..
     
    10096 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303058   18/12/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9918)
    Số điểm: 56280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Luật sư trả lời bạn như sau:

    Điều 30 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 quy định về thời hiệu yêu cầu thi hành án như sau:

    1. Trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ra quyết định thi hành án.

    Trường hợp thời hạn thực hiện nghĩa vụ được ấn định trong bản án, quyết định thì thời hạn 05 năm được tính từ ngày nghĩa vụ đến hạn.

    Đối với bản án, quyết định thi hành theo định kỳ thì thời hạn 05 năm được áp dụng cho từng định kỳ, kể từ ngày nghĩa vụ đến hạn.

    2. Đối với các trường hợp hoãn, tạm đình chỉ thi hành án theo quy định của Luật này thì thời gian hoãn, tạm đình chỉ không tính vào thời hiệu yêu cầu thi hành án, trừ trường hợp người được thi hành án đồng ý cho người phải thi hành án hoãn thi hành án.

     

    3. Trường hợp người yêu cầu thi hành án chứng minh được do trở ngại khách quan hoặc do sự kiện bất khả kháng mà không thể yêu cầu thi hành án đúng thời hạn thì thời gian có trở ngại khách quan hoặc sự kiện bất khả kháng không tính vào thời hiệu yêu cầu thi hành án.

    Như vậy, do bản án đã có hiệu lực trên 10 năm nay mà bạn lại không làm đơn yêu cầu thi hành án nên đã hết thời hiệu yêu cầu thi hành án. Điều nay đồng nghĩa với việc bạn đã mất đi 60 lượng vàng không thể đòi lại được từ sự lơ đãng của mình.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com