DanLuat 2015

Hết hạn visa nhưng vẫn còn ở tại Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #504530 12/10/2018

    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 4557
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 152 lần


    Hết hạn visa nhưng vẫn còn ở tại Việt Nam

    Vừa rồi, bạn mình có 1 anh bạn nước ngoài vào Việt Nam và xin visa được 06 tháng. Tuy nhiên, đến thời điểm hiện tại thì visa của anh này đã hết hạn và anh này dự định sẽ trở về nước nhưng rõ ràng ở đây anh này đã hết hạn visa quá lâu (ở gần 01 năm, visa đã quá 06 tháng). Anh này lo lắng không biết phải nộp phạt hay kê khai thuế gì không?

    Mình có check qua những văn bản liên quan thì có thông tin về xử phạt tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:
     
    "Điều 17. Vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh, cư trú và đi lại
     
    ...
     
    3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    đ) Người nước ngoài không khai báo tạm trú theo quy định hoặc sử dụng chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú ở Việt Nam quá thời hạn từ 16 ngày trở lên mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép;
     
    ...
     
    6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    d) Người nước ngoài cư trú tại Việt Nam mà không được phép của cơ quan có thẩm quyền;
     
    ...
     
    9. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4, 5 và Khoản 6 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam."
     
    Mức phạt trên đây chỉ là theo thời hạn nhưng nó có tùy thuộc vào hành vi, NNN cần đến Cục quản lý xuất nhập cảnh nơi đang cư trú để nộp phạt xin gia hạn visa Việt Nam hoặc xuất cảnh khỏi Việt Nam. Tùy từng ngày quá hạn visa mà mức phạt sẽ khác nhau và tùy thuộc vào từng quốc tịch sẽ được gia hạn visa theo thời hạn mà Cục quản lý ban hành.
     
    Tóm lại, ở đây NNN cần tự giác đến Cục quản lý xuất nhập cảnh tại nơi đang cư trú để làm thủ tục nộp phạt và xin các thông tin liên quan trước khi muốn xuất cảnh khỏi Việt Nam.
     
    73 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-