DanLuat 2015

Hết hạn thuê nhà

Chủ đề   RSS   
  • #471056 16/10/2017

    nghiankd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hết hạn thuê nhà

    Hiện tại nhà em có đang cho thuê thế chấp nhà theo hợp đồng, hiện tại hợp đồng cho thuê sẽ hết hạn vào tháng 4 năm 2018 và nhà em không muốn cho thuê nữa thì phải làm văn bản thông báo lấy lại nhà như thế nào ạ ? Em xin cám ơn

     
    2071 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471243   17/10/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, hiện tại bạn đang cho thuê thế chấp nhà theo hợp đồng và theo hợp đồng thuê sẽ hết hạn vào tháng 4 năm 2014. Và hiện nay bạn đang không muốn cho thuê khi hợp đồng thuê căn nhà chấm dứt đó nữa. Căn cứ tại Điều 24 Nghị định 163/2006/NĐ – CP quy định về việc thế chấp tài sản đang cho thuê:

     

    " Trong trường hợp thế chấp tài sản đang cho thuê thì bên thế chấp thông báo về việc cho thuê tài sản cho bên nhận thế chấp; nếu tài sản đó bị xử lý để thực hiện nghĩa vụ thì bên thuê được tiếp tục thuê cho đến khi hết thời hạn thuê theo hợp đồng, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác."

    Đây là quy định nhằm bảo vệ quyền lợi của bên thuê trong trường hợp có sự thay đổi về sở hữu đối với tài sản thuê. Bên thế chấp vẫn sẽ tiếp tục để bên thuê nhà tiếp tục thuê.

    Căn cứ tại Điều 474 Bộ luật dân sự 2015 về Thời hạn thuê

    1. Thời hạn thuê do các bên thỏa thuận; nếu không có thỏa thuận thì được xác định theo mục đích thuê.

    2. Trường hợp các bên không thỏa thuận về thời hạn thuê và thời hạn thuê không thể xác định được theo mục đích thuê thì mỗi bên có quyền chấm dứt hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải thông báo cho bên kia trước một thời gian hợp lý.”

    Như vậy, trước khi kết thúc hợp đồng thuê nhà mà bên kia vẫn có ý định thuê tiếp và bạn lại không muốn tiếp tục hợp đồng thuê, thì bạn có thể thông báo trước cho bên kia trong một khoảng thời gian hợp lý. Và trong trường hợp bạn muốn chấm dứt hợp đồng sớm trước thời hạn thì phải trình bày lý do ngôi nhà đang bị thế chấp thì bên thuê sẽ thông cảm và hiểu để thoả thuận chấm dứt hợp đồng thuê theo đúng quy định như đã thoả thuận.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-