DanLuat 2015

Hết hạn thử thách có làm được hộ chiếu đi nước ngoài không?

Chủ đề   RSS   
  • #322996 13/05/2014

    conghoantran

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hết hạn thử thách có làm được hộ chiếu đi nước ngoài không?

    Em chào các luật sư ạ, luật sư cho em hỏi một chút về vấn đề làm hộ chiếu ạ.

    Em bị kết án 9 tháng tù treo và 18 tháng thử thách. Đến ngày 26/06/2014 này là em hết hạn thử thách, vậy sau ngày 26/06/2014 em có được phép làm hộ chiếu để xuất cảnh sang nước ngoài không ạ. Nếu không được thì khi nào em có thể làm ạ, cho em hỏi thêm một câu nữa, trong trường hợp sau này khi có thể làm hộ chiếu thì trong hộ chiếu có ghi là em đã từng bị kết án không ạ. Em cảm ơn các luật sư và kính chúc các luật sư sức khỏe ạ.

     
    4740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331645   04/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

    1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

    2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

    3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

    4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

    5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

    6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

    7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

    Nghị định 136/2007/NĐ-CP Về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam

    Trường hợp nếu bạn đã hoàn thành hết tất cả việc thi hành án, bao gồm những quyết định kèm theo của tòa như án phí hay bồi thường thiệt hại thì sẽ được xuất cảnh như quy định.

     
    Báo quản trị |