Hết hạn hợp đồng NLĐ tự nghỉ hay chờ công ty báo?

Chủ đề   RSS   
  • #514063 22/02/2019

    TuyenBig
    Top 75
    Female
    Trung cấp

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (728)
    Số điểm: 26680
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 870 lần


    Hết hạn hợp đồng NLĐ tự nghỉ hay chờ công ty báo?

    Hết hạn hợp đồng NLĐ tự nghỉ hay chờ công ty báo?

    Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

    Trường hợp khi hết hạn hợp đồng đã ký kết thì người lao động tự nghỉ hay chờ công ty báo?

    Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Điều 47 Bộ luật lao động quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.

     

     Quy định hiện hành tại BLLĐ không có nội dung về nghĩa vụ khi chấm dứt hợp đồng lao động phải báo trước của người lao động. Điều này có nghĩa là NLĐ có quyền nghỉ việc khi hết hạn hợp đồng mà không phải báo trước cho người sử dụng lao động

    Cần lưu ý:

    Khi hết hạn hợp đồng lao động xác định thời hạn và Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng  mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì:

    - Hợp đồng lao động xác định thời hạn trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn

    - Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Nên nếu muốn nghỉ việc, NLĐ có thể nghỉ khi hết hợp đồng lao động.

    Cập nhật bởi TuyenBig ngày 22/02/2019 11:22:59 SA
     
    8297 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514076   22/02/2019

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 48 lần


    Tuy nhiên, đó là theo quy định pháp luật lao động. Nếu người lao động là một người có trách nhiệm với tổ chức, với công việc mình đang làm thì trước khi hết hạn hợp đồng nên báo cho người sử dụng lao động biết để sắp xếp nhân sự và có kế hoạch tiếp theo, người lao động trước khi nghỉ nên báo đê kịp thời bàn giao công việc cho người kế nhiệm. Một người làm việc giỏi chưa chắc gì bằng người làm việc có quy tắc và tuân thủ quy tắc đó. Vậy nên, trước khi hết hạn hợp đồng người lao động phải cần có kế hoạch cho công việc của mình và báo cho người sử dụng lao động biết mặc dù họ biết ngày người lao động sẽ hết hạn hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #514230   25/02/2019

    Trường hợp công ty có quy định riêng về việc nghỉ việc phải báo trước cho công ty 15, 30, ... Nhưng mà người lao động sau khi hết hạn hợp đồng có thời hạn lại không báo trước và tới ngày hết hạn thì nghỉ luôn.

    Vậy khi xảy ra tranh chấp, sẽ giải quyết như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #514234   25/02/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 139 lần


    Theo Bộ luật lao động 2012 thì hợp đồng lao động hết thời hạn là một trong các trường hợp chấm dứt HĐLĐ. Do đó khi HĐLĐ hết thời hạn thì NLĐ nghỉ việc là hoàn toàn đúng rồi.
    Nội dung bạn nêu thì chỉ trong trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ mà thôi. Còn về mặt quy định thì trách nhiệm thông báo phải là phía công ty (NSDLĐ). Theo Điều 47 thì ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #515419   17/03/2019

    Trường hợp hết thời hạn hợp đồng mà hai bên không có thỏa thuận gì khác thì người lao động có quyền nghỉ. Việc công ty quy định về thời gian báo trước như bạn đề cập có thể là áp dụng trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #549411   17/06/2020

    Cho mình hỏi là tại điều 47 Bộ luật lao động 2012 có nêu nghĩa vụ báo trước của người sử dụng lao động khi hết hạn hợp đồng là 15 ngày nhưng mình thấy chỉ đối với loại hợp đồng xác định thời hạn vậy hợp đồng mùa vụ thì sao ạ ? công ty có cần báo trước không ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lai_2000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2020)
  • #549541   20/06/2020

    Lai_2000 viết:

    Cho mình hỏi là tại điều 47 Bộ luật lao động 2012 có nêu nghĩa vụ báo trước của người sử dụng lao động khi hết hạn hợp đồng là 15 ngày nhưng mình thấy chỉ đối với loại hợp đồng xác định thời hạn vậy hợp đồng mùa vụ thì sao ạ ? công ty có cần báo trước không ?

    Theo quy định này thì chỉ có hợp đồng lao động xác định thời hạn mới yêu cầu người sử dụng lao động báo trước cho người lao động trước khi hết hạn. Còn đối với hợp đồng mùa vụ thì không yêu cầu bắt buộc phải báo trước, đây là tùy vào quy chế của từng công ty thôi bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    Lai_2000 (21/06/2020)
  • #549433   18/06/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14573)
    Số điểm: 100925
    Cảm ơn: 3328
    Được cảm ơn 5159 lần
    SMod

    Hợp đồng mùa vụ thì không có quy định, nên công ty không có nghĩa vụ báo trước 15 ngày.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Lai_2000 (21/06/2020)
  • #550666   30/06/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Nghĩa vụ thông báo là của người sử dụng lao động. Ít nhất trước 15 khi hết hạn hợp đồng lao động xác định thời hạn thì người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động về thời hạn hết hạn hợp đồng. Còn người lao động thì hết hạn hợp đồng thì nghỉ thôi bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    Lai_2000 (02/07/2020)
  • #558045   18/09/2020

    thanhphuong989
    thanhphuong989

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Các bác cho em hỏi với

    Thế trong trường hợp hợp đồng lao động 1 năm của em với công ty hết hạn ngày 14/8/2020

    Nhưng em vẫn tiếp tục làm việc với ngày 03/9/2020

    Đến ngày 03/09/2020 em không thấy công ty thông báo về việc có ký HĐLD vô thời hạn hay không => em xin nghỉ việc thì có phải làm đủ 30 ngày không, hay có quyền nghỉ ngay tại thời điểm ngày 03/09/2020

    (E nói đấy là về Luật, còn về tình thì vẫn nên có vài ngày bàn giao công vc cho gọn gàng mới đi).

     
    Báo quản trị |