DanLuat 2015

Hết hạn hợp đồng -> không thỏa thuận được hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #326176 02/06/2014

    hoavinh108

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hết hạn hợp đồng -> không thỏa thuận được hợp đồng

    Gửi Dân Luật,
    Trong trường hợp tôi hết hợp đồng lao động (HDLD) với công ty (1 năm, từ 1/6/2013 đến 31/5/2014), sau đó, sau ngày 1/6/2014, công ty đưa ra HDLD mới (mức lương mới) nhưng tôi không hài lòng và không muốn ký kết HDLD mới với công ty.
    Vậy tôi có thể:
    1/ Nghỉ việc ngay tức ? Hay phải báo trước với công ty ?
    2/ Có cần viết đơn xin nghỉ việc ?
    3/ Nếu tôi nghỉ việc trong trường hợp này, tôi có bị xem là "đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động" ?
     
    Xin cảm ơn Dân Luật.
     
    1931 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326187   02/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo quy định tại Bộ luật lao động 2012

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

     

    Điều này có thể hiểu là trong vòng 30 ngày kể từ khi kết thúc hợp đồng htì bạn có quyền từ chối giao kết tiếp.

     
    Báo quản trị |  
  • #326402   03/06/2014

    hoavinh108
    hoavinh108

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn TRUTH,

    Bạn có thể trả lời giúp mình 3 câu hỏi: 

    1/ Nghỉ việc ngay tức ? Hay phải báo trước với công ty ?
    2/ Có cần viết đơn xin nghỉ việc ?
    3/ Nếu tôi nghỉ việc trong trường hợp này, tôi có bị xem là "đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động" ?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-