HẾT HẠN HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #396567 17/08/2015

    kddi-hcmgnoc

    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    HẾT HẠN HĐLĐ

    Gửi Luật Sư,

    Nhờ Luật Sư tư vấn giúp về trường hợp Hết hạn HĐLĐ như sau:

    + Theo điều 47 Luật LĐ thì trước khi hết hạn HĐLĐ, nếu Người Sử dụng lao động không muốn tiếp tục ký kết hợp đồng mới với người lao động thì NSDLĐ phải báo trước ít nhất 15 ngày cho người lao động biết.

    + Vậy ngược lại đối với Người lao động thì sao? Nếu trước khi hết hạn HĐLĐ, người lao động không muốn tiếp tục ký kết HĐ mới thì cần phải báo trước cho NSDLĐ bao lâu?

    Xin cảm ơn

     
    5011 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kddi-hcmgnoc vì bài viết hữu ích
    VplsThuanNguyen (19/08/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396758   18/08/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Bộ luật Lao động không quy định về trách nhiệm phải báo trước cho người sử dụng lao động trước khi chấm dứt HĐLĐ.

    Mặt khác, trách nhiệm thông báo thuộc về người sử dụng lao động tại Điều 47 BLLĐ.

    Vì vậy, người lao động không phải báo trước khi không tiếp tục ký HĐLĐ mới hoặc gia hạn hợp đồng. 

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    VplsThuanNguyen (19/08/2015)
  • #396874   19/08/2015

    sonnahrm
    sonnahrm
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Luật ko quy định cụ thể về trách nhiệm báo trước của người lao động khi hết hạn hợp đồng. Tuy nhiên, có quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động là báo trước 15 ngày.

    Do đó, khi người sử dụng lao động báo trước cho người lao động về việc hợp đồng sẽ hết hạn sau 15 ngày thì 2 bên sẽ thống nhất v/v có tiếp tục ký tá hợp đồng mới hay ko.

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  
  • #397644   26/08/2015

    foxypro9x
    foxypro9x

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 237
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 7 lần


    2 thành viên bên trên hình như chưa để ý Khoản 2 và 3 Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

    " 2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

      a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

      b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

      c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

      3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này."

    Quy định này chỉ rất rõ thời gian báo trước của người lao động đối với từng loại hợp đồng lao động.

    Lê Thanh Tùng

    Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội - Lô D25, Tôn Thất Thuyết, Cầu Giấy, Hà Nội

    Email: tung@cird.gov.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #397647   26/08/2015

    foxypro9x
    foxypro9x

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 237
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 7 lần


    Do đọc nhầm câu hỏi thảo luận nên mình có nhầm lẫn về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và hết hạn HĐLĐ, Sorry các thành viên và luật sư tư vấn ^^

    Lê Thanh Tùng

    Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội - Lô D25, Tôn Thất Thuyết, Cầu Giấy, Hà Nội

    Email: tung@cird.gov.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com