DanLuat 2015

[Help] Xin giải giúp bài Phân chia tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #372430 03/03/2015

    TruongKRS11

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    [Help] Xin giải giúp bài Phân chia tài sản thừa kế

    Ông A và bà B sinh được 3 người con C, D, E; anh C sinh được 2 con là K, L; K sinh được 2 con là X, Y; D sinh được 2 con là Q, P. Năm 2008 ông A có lập di chúc để lại cho bà B ½ tài sản, anh C = D mỗi người là ¼ tài sản khi ông chết (di chúc hợp pháp). Năm 2010 anh C chết, năm 2011 anh D chết, năm 2012 K chết, năm 2013 ông A chết.

    Năm 2014 chị E khởi kiện chia di sản thừa kế của ông A. Di sản của ông A được định giá là 600 triệu đồng.

    P/s: Lần trước mình cũng nhờ các bạn làm một bài, thầy đã giải rồi, tối mình tìm post lại cho các bạn xem! Cảm ơn các bạn nhiều :)

    Cập nhật bởi TruongKRS11 ngày 03/03/2015 04:40:14 CH
     
    1909 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #372468   04/03/2015

    TruongKRS11
    TruongKRS11

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình có cách này anh em thấy sao ạ?

    Di chúc lập 2008, năm 2013 ông A chết mới mở vậy anh C, D chết trước đó nên không được chia tài sản nữa (bỏ chia ¼ theo di chúc).

    Ông A có 600 triệu, để lại cho bà B = 300 tr.

    300 tr còn lại sẻ được chia theo pháp luật cho B, C, D, E:

    B=C=D=E = 300/4 = 75 tr.

    Anh C chết có hai con là K, L:

    K=L=75/2=37,5 tr.

    K chết có 2 con là X, Y nên X, Y được thừa hưởng:

    X=Y=37,5/2=18,75 tr.

    Anh D chết có hai con P, Q, được thừa hưởng:

    P=Q=75/2 = 37,5 tr.

    Tóm lại:

    B=300+75

    E=75

    L=37,5

    X=Y = 18,75

    P=Q= 37,5

     
    Báo quản trị |  
  • #372471   04/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn TruongKRS11

    Bạn nên xem lại việc chia thừa kế liên quan đến C:

    - K và L là thừa kế vị (thế vị trí của C)

    - theo quy định thì chỉ có cháu được thừa kế thế vị di sản của ông,  X, Y là chắt của ông A nên không được hưởng. 

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    TruongKRS11 (04/03/2015)
  • #372504   04/03/2015

    TruongKRS11
    TruongKRS11

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn TruongKRS11

    Bạn nên xem lại việc chia thừa kế liên quan đến C:

    - K và L là thừa kế vị (thế vị trí của C)

    - theo quy định thì chỉ có cháu được thừa kế thế vị di sản của ông,  X, Y là chắt của ông A nên không được hưởng. 

     

    CẢm ơn bạn nhưng theo điều Điều 677. Thừa kế thế vị

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongKRS11 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (04/03/2015)
  • #372533   04/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn TruongKRS11.

    Cám ơn ý kiến của bạn. Tôi đã sai khi cho là chắt không được hưởng.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-