HDLD xác định rõ thời han trên 3 năm có bị vô hiệu (?)

Chủ đề   RSS   
  • #513714 15/02/2019

    minhdat.0201

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    HDLD xác định rõ thời han trên 3 năm có bị vô hiệu (?)

     

    Thân chào mọi người.

    Hiện nay Bộ luật lao động 2012 ("BLLD") quy định về các loại hợp đồng lao động ("HDLD") bao gồm 3 loại là : (i) HDLD không xác định thời hạn - (ii) xác định thời hạn (từ 1 năm đến đủ 3 năm) - (iii) thời vụ (dưới 12 tháng).

    Trong đó điều 22 BLLD quy định rất rõ là các Bên "phải" xác lập HDLD theo một trong các loại này, và HDLD không xác định thời hạn được hiểu là HDLD xác định rõ thời điểm bắt đầu nhưng không xác định thời điểm chấm dứt. Theo quy định này thì HDLD không xác định thời hạn là loại không thể ấn định trước được khi nào chấm dứt và cũng không biết rõ thời hạn khi các bên ký kết. 

    Thực tế một số doanh nghiệp đã ký Hợp đồng lao động có xác định rõ thời hạn trên 3 năm, ví dụ như hợp đồng có thời hạn 05 năm, 07 năm ..... Nếu căn cứ theo quy định tại Điều 22 khi Luật dùng từ "phải" nghĩa là các Bên không có quyền chọn một mô hình hợp đồng khác 3 loại mô hình luật liệt kê. 

    Vậy với một HDLD xác định rõ thời hạn trên 3 năm như thế thì phải hiểu như thế nào?

    (a) HDLD vô hiệu toàn bộ; hay

    (b) HDLD vô hiệu 1 phần (phần vượt ngoài 3 năm sẽ vô hiệu).

    Mình nghiên về cách hiểu (b), nhưng giải quyết hậu quả khi hợp đồng vô hiệu là rất khó khăn vì liên quan đến thuế TNCN đã đóng, bảo hiểm đã đóng ..... 

    Mong nhận được trao đổi của mọi người về vấn đề này.

     

     
    1544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513756   15/02/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14569)
    Số điểm: 100905
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5156 lần
    SMod

    Bạn đã mất công tìm hiểu thì đọc thêm điều 50-51-52 BLLĐ, nghị định 44/2013 và thông tư 30/2013/TT-BLĐTBXH

     
    Báo quản trị |  
  • #514216   25/02/2019

    minhdat.0201
    minhdat.0201

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Thứ nhất mình xin cảm ơn bạn đã trả lời

    Thứ hai nếu chưa đọc thì mình không biết bài như thế này. Vậy xin hỏi nếu bạn đã đọc thì bạn lý giải như thế nào? Đó mới là thứ mình mong muốn trao đổi chứ những văn bản căn cơ đó chưa đọc thì không gọi là nghiên cứu pháp luật Lao động

    Trân trọng. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhdat.0201 vì bài viết hữu ích
    thuongkp2708 (25/02/2019)
  • #514247   25/02/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14569)
    Số điểm: 100905
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5156 lần
    SMod

    Nếu bạn là người cần câu trả lời, tôi sẵn sàng bỏ thời gian tra cứu để giúp bạn có câu trả lời.

    Tuy nhiên trường hợp cụ thể này, bạn không cần câu trả lời, bạn muốn tìm hiểu. Do vậy tôi sẽ chỉ gợi ý giúp bạn để bạn tìm thấy câu trả lời cho chính mình. Khi mà bạn muốn tìm hiểu và chỉ đặt câu hỏi thì tôi xin phép dừng trao đổi.

    Ghi chú: chỉ cần đọc các quy định trong nghị định và chịu khó suy nghĩ một chút thì câu trả lời không khó.

     
    Báo quản trị |  
  • #514931   04/03/2019

    minhdat.0201
    minhdat.0201

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


     

    ntdieu viết:

     

    Nếu bạn là người cần câu trả lời, tôi sẵn sàng bỏ thời gian tra cứu để giúp bạn có câu trả lời.

    Tuy nhiên trường hợp cụ thể này, bạn không cần câu trả lời, bạn muốn tìm hiểu. Do vậy tôi sẽ chỉ gợi ý giúp bạn để bạn tìm thấy câu trả lời cho chính mình. Khi mà bạn muốn tìm hiểu và chỉ đặt câu hỏi thì tôi xin phép dừng trao đổi.

    Ghi chú: chỉ cần đọc các quy định trong nghị định và chịu khó suy nghĩ một chút thì câu trả lời không khó.

     

     

     

    Mình đang trao đổi thật sự giữa những người học luật với nhau chứ không phải đánh đố, và cũng nhắc để bạn nhớ và hiểu rằng khi 1 người viết câu hỏi như thế thì họ đã đọc hết các văn bản đó và thật lòng muồn trao đổi, chứ không phải như bạn nghĩ "chưa đọc mà hỏi"

    Nếu bạn không cần trao đổi mà thích dạy dỗ người khác thì sẽ ngừng ở đây.

    Bạn nói cứ như thể bạn là thầy giáo còn mình là sinh viên lười học quăng câu hỏi mong chờ người khác cho câu trả lời.

     

     

    ntdieu viết:

     

    Nếu bạn là người cần câu trả lời, tôi sẵn sàng bỏ thời gian tra cứu để giúp bạn có câu trả lời.

    Tuy nhiên trường hợp cụ thể này, bạn không cần câu trả lời, bạn muốn tìm hiểu. Do vậy tôi sẽ chỉ gợi ý giúp bạn để bạn tìm thấy câu trả lời cho chính mình. Khi mà bạn muốn tìm hiểu và chỉ đặt câu hỏi thì tôi xin phép dừng trao đổi.

    Ghi chú: chỉ cần đọc các quy định trong nghị định và chịu khó suy nghĩ một chút thì câu trả lời không khó.

     

     

     

    Mình đang trao đổi thật sự giữa những người học luật với nhau chứ không phải đánh đố, nếu bạn không cần trao đổi thì sẽ ngừng ở đây.

    Bạn nói cứ như thể bạn là thầy giáo còn mình là sinh viên lười học

    Cập nhật bởi minhdat.0201 ngày 04/03/2019 03:33:43 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #514943   04/03/2019

    Chào anh,

    Do thẩm quyền xác định vô hiệu là của Cơ quan tòa án, do vậy cá nhân em nghĩ phải chia trường hợp ra là hợp đồng đó đã thực hiện ? hay chưa thực hiện ?, ngoài ra xác định quyền và nghĩa vụ các bên để chứng xác định tuyên vô hiệu 1 phần hay toàn bộ. (ý kiến cá nhân)

    Ở đây nội dung HĐ có thể có nội dung "thời gian lao động" như HĐLĐ có thời hạn hoặc không có như là dạng HĐLĐ không xác định thời hạn, nếu các bên đã thực hiện quyền và nghĩa vụ như trong hợp đồng thỏa thuận thì khi có tranh chấp thì chỉ tuyên vô hiệu 1 phần, còn khi các bên chưa thực hiện quyền/nghĩa vụ thì tranh chấp xảy ra như vậy thì tuyên vô hiệu toàn bộ.

    Như vậy tùy vào yêu cầu của người lao động, quyền và nghĩa vụ của các bên mà tuyên thì hợp lý nhất.

    Trên đây là toàn bộ ý kiến cá nhân của em.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #515417   17/03/2019

    Hợp đồng lao động chỉ vô hiệu khi thuộc một các trường hợp được quy định tại Điều 50 Bộ luật lao động 2012 thôi bạn. Khi thuộc các trường hợp tại Điều 50 thì một trong các bên có thể yêu cầu tòa án tuyên hợp đồng vô hiệu. Chỉ có tòa án mới có thẩm quyền tuyên HĐLĐ vô hiệu thôi bạn nhé. Tuy nhiên, việc thỏa thuận HĐLĐ có thời hạn trên 3 năm không thuộc các trường hợp hợp đồng vô hiệu. Thực tế thì đối với các hợp đồng lao động có thỏa thuận thời hạn trên 3 năm sẽ xem là hợp đồng không xác định thời hạn.

     
    Báo quản trị |